DanLuat 2015

Công chức có được quản lý công ty riêng không

Chủ đề   RSS   
  • #77358 06/01/2011

    DAONTB

    Female
    Mầm

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Công chức có được quản lý công ty riêng không

    Kính thưa luật sư,

    Ông A đang là công chức nhà nước ( làm việc tại thông tấn xã Việt Nam),ông đang thực hiện góp vốn để mở công ty riêng, và giữ chức vụ kế toán trưởng. Điều này có đúng với pháp luật & các quy định về công chức không?

    Trân trọng cảm ơn Lsư. 
     
    8880 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77649   07/01/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8562)
    Số điểm: 47997
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2374 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định của #0070c0;">Luật Doanh nghiệp năm 2005
    #0070c0;"> thì cán bộ công chức ko được góp vốn tham gia thành lập doanh nghiệp.

    Thân!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    DAONTB (12/01/2011)
  • #77870   08/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1953 lần


     Chào bạn và Luật sư!

     Tôi xin trích dẫn vấn đề bạn hỏi như sau:
     
     "Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    1. Tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:
    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
    b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;
    c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam;
    d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong các doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo uỷ quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;
    đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự;
    e) Người đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Toà án cấm hành nghề kinh doanh;
    g) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản.

    3. Tổ chức, cá nhân có quyền mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này.

    4. Tổ chức, cá nhân sau đây không được mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này:
    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
    b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

     Thân ái!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    DAONTB (12/01/2011)
  • #78064   10/01/2011

    DAONTB
    DAONTB

    Female
    Mầm

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    thưa luật sư,
    vậy thì nếu ông A không đứng tên trong thành viên góp vốn mà chỉ phụ trách làm kế toán trưởng cho cty thì có được không ?
    trân trọng cảm ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #78095   10/01/2011

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 200
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 69 lần


    Về việc trích điều khoản luật thì bạn khacduy25 đã trích đúng rồi, tuy nhiên việc hiểu quy định của Luật mới là vấn đề đáng bàn.

    Theo tôi hiểu, Luật có quy định khá rõ ràng và phân biệt giữa quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp (khoản 2 điều 13) và quyền mua cổ phần/góp vốn (khoản 4 điều 13).

    Cụ thể: tại khoản 2 quy định đối tượng bị cấm như sau:
    "b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức" (quy định theo cách ấn định);

    Còn khoản 4 quy định cấm:
    "b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức" (quy định theo hình thức dẫn chiếu) do vậy cần phải xem quy định của pháp luật về cán bộ công chức, tôi có xem nhưng cũng chưa tìm được quy định rõ ràng về vấn đề này.

    Từ những phân tích trên, theo ý kiến của tôi:

    Cán bộ, công chức không được quyền trực tiếp thành lập, quản lý, điều hành doanh nghiệp (đầu tư trực tiếp) nhưng có quyền góp vốn, mua cổ phần (đầu tư gián tiếp, không bao gồm tham gia quản lý), trừ một số trường hợp theo quy định của Luật cán bộ công chức.

    Dẫn chứng về vấn đề này: Các cán bộ, công chức nhà nước vẫn có nhiều cổ phần trong các công ty đại chúng phát hành cổ phần chào bán ra bên ngoài.

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #78461   12/01/2011

    DAONTB
    DAONTB

    Female
    Mầm

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Trân trọng cảm ơn luật sư,
    Lsư cho tôi hỏi thêm:
    Trường hợp ông A không góp vốn mà chỉ làm kế toán trưởng cho cty này ( cty TNHH ), trong khi đó ông A đang là cán bộ công chức của thông tấn xã Việt nam. Vậy thì có đúng theo các quy định hiện hành của pháp luật không. (chiếu theo điều 20 mục 4 chương II luật Cán bộ,công chức 2008 & điểm b khoản 1 điều 37 mục 3 chương II luật phòng chống tham nhũng 2005 thì trường hợp ông A đã làm đúng quy định chưa?)
     
    Báo quản trị |  
  • #78530   12/01/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8562)
    Số điểm: 47997
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2374 lần
    Lawyer

    Điều này tùy thuộc vào tiêu chí tuyển dụng của công ty bạn: điều kiện, yêu cầu của kế toán trưởng, thờii gian làm việc, hiệu quả...

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #78112   10/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1953 lần


     Cảm ơn anh đã cho thêm thông tin!
      Luật chưa rõ ràng, tứ chưa có quy dinh chinh xác thì ta căn cứ vào khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp là có căn cứ.
     Chúc anh vui vẻ và thành đạt!

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #78588   12/01/2011

    DAONTB
    DAONTB

    Female
    Mầm

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Thưa lsư,
    ý tôi muốn hỏi là ông A có được phép vừa là công chức vừa làm kế toán trưởng cho cty tư nhân ko ( tôi đọc điều 20 mục 4 chuơng II luật cán bộ công chức 2008 & điểm b khoản 1 điều 37 mục 3 chương 2 luật phòng chống tham nhũng 2005, tôi vẫn ko xác định được là ông A có được phép phụ trách làm kế toán trưởng cho cty tư nhân ko) mong được hướng dẫn của lsư,
    trân trọng
     
    Báo quản trị |  
  • #78597   12/01/2011

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 200
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 69 lần


    Gửi bạn DAONTB, để trả lời thắc mắc của bạn tôi xin trích lại quy định tại điều 37 Luật phòng chống tham nhũng như sau:


    "Điều 37.
    Những việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm

    1. Cán bộ, công chức, viên chức không được làm những việc sau đây:

    a) Cửa quyền, hách dịch, gây khó khăn, phiền hà đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân trong khi giải quyết công việc;

    b) Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    c) Làm tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về các công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, những công việc thuộc thẩm quyền giải quyết của mình hoặc mình tham gia giải quyết;

    d) Kinh doanh trong lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý sau khi thôi giữ chức vụ trong một thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ;

    đ) Sử dụng trái phép thông tin, tài liệu của cơ quan, tổ chức, đơn vị vì vụ lợi.

    2. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, vợ hoặc chồng của những người đó không được góp vốn vào doanh nghiệp hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước.

    3. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị không được bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự, kế toán - tài vụ, làm thủ quỹ, thủ kho trong cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc giao dịch, mua bán vật tư, hàng hoá, ký kết hợp đồng cho cơ quan, tổ chức, đơn vị đó.

    4. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan không được để vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con kinh doanh trong phạm vi do mình quản lý trực tiếp.

    5. Cán bộ, công chức, viên chức là thành viên Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Phó tổng giám đốc, Giám đốc, Phó giám đốc, Kế toán trưởng và những cán bộ quản lý khác trong doanh nghiệp của Nhà nước không được ký kết hợp đồng với doanh nghiệp thuộc sở hữu của vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột; cho phép doanh nghiệp thuộc sở hữu của vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột tham dự các gói thầu của doanh nghiệp mình; bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự, kế toán - tài vụ, làm thủ quỹ, thủ kho trong doanh nghiệp hoặc giao dịch, mua bán vật tư, hàng hoá, ký kết hợp đồng cho doanh nghiệp."

    Các điều khoản khác thì tương đối rõ, bạn xem xét mối quan hệ giữa công ty tư nhân và cơ quan NN mà Ông A đang thực hiện cũng như chức vụ của ông A trong cơ quan NN đó để xem có thuộc các trường hợp cấm trong điều luật ở trên không nhé.

    Tôi chỉ lưu ý điểm b khoản 1 như sau: Cần xác định chức danh kế toán trưởng trong công ty tư nhân có phải là tham gia quản lý, điều hành hay không? (còn việc thành lập, tham gia thành lập thì như tôi đã phân tích ở bải tư vấn trước, đương nhiên là không được rồi),

    Theo đó, căn cứ khoản 13 điều 4 Luật doanh nghiệp thì:

    "Người quản lý doanh nghiệp là chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định."

    Như vậy cần phải xem Điều lệ xem chức danh kế toán trưởng có được coi là chức danh quản lý khác không để xem xét việc Ông A có được đồng thời làm kế toán trưởng hay không.

     


     

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kienlawyer vì bài viết hữu ích
    DAONTB (13/01/2011)

0 Thành viên đang online
-