Công chức có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #556681 31/08/2020

    hoangleminh111

    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 2315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Công chức có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Tôi hiện đang là công chức. Sắp tới tôi dự định sẽ xin thôi việc tại cơ quan, không biết là ngoài trợ cấp thôi việc thì tôi còn nhận được khoản nào khác nữa không, ví dụ như trợ cấp thất nghiệp?

     
    245 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556739   31/08/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (990)
    Số điểm: 6750
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 143 lần


    Tại khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 có quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

    "Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

    1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

    a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

    b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

    Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    [...]".

    Theo quy định tại Luật cán bộ, công chức 2008 thì công chức là đối tượng được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh trong cơ quan, không phải là người làm việc theo các loại hợp đồng. Do đó công chức không phải là đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định trên. Theo Điều 42 Luật Việc làm 2013 thì trợ cấp thất nghiệp là một trong các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp. Công chức không thuộc đối tượng tham gia BHTN nên sẽ không được hưởng các chế độ BHTN nói chung cũng như trợ cấp thất nghiệp nói riêng.

     
    Báo quản trị |