DanLuat 2015

Công chức chuyển công tác nay xin trợ cấp thôi việc có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #359074 26/11/2014

    doanmung

    Female
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công chức chuyển công tác nay xin trợ cấp thôi việc có được không?

    Bà Trương Thị Hương Giang là công chức công tác tại Chi cục Thuế huyện Cần Giuộc trực thuộc Cục Thuế tỉnh Long An từ ngày 01/01/1991 đến ngày 25/01/1999 Cục Thuế tỉnh Long An có quyết định cho bà Trương Thị Hương Giang chuyển công tác đến Công ty nguyên liệu thuốc lá Nam thuộc Tổng công ty thuốc lá Việt Nam theo đơn xin chuyễn công tác của bà ( Cục Thuế đã đóng BHXH hết tháng 02/1999). Vì bà Giang xin chuyển công tác nên lúc bấy giờ Cục Thuế tỉnh LA không có giải quyết chế độ thôi việc cho bà. Hiện nay, Công ty mới đã chấm dứt HĐLĐ với bà Trương Thị Hương Giang và Công ty thuốc lá chỉ chi trả trợ cấp thôi việc trong thời gian bà công tác tại Công ty. Nay, bà Giang đề nghị Cục Thuế tỉnh Long An chi trả trợ cấp thôi việc cho bà trong thời gian công tác tại Chi cục Thuế huyện Cần Giuộc trực thuộc Cục Thuế tỉnh Long An từ ngày 01/01/1991 đến ngày 01/02/1999 ( 8 năm 2 tháng).

    Đây là vấn đề mới phát sinh, vướng mắc vì từ trước đến giờ công chức chuyễn công tác không có giải quyết chế độ thôi việc. Kính nhờ Luật sư tư vấn

     
    2389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372662   05/03/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Trường hợp nếu như người lao động chuyển từ đơn vị cơ quan nhà nước ra doanh nghiệp nhà nước trong trường hợp sau thì mới được chi trả trợ cấp thôi việc cho thời gian chưa lãnh tại cơ quan nhà nước

    Khoản 2 điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động:

    2. Đối với doanh nghiệp 100% vốn nhà nước hoặc doanh nghiệp cổ phần hóa từ doanh nghiệp nhà nước khi chấm dứt hợp đồng lao động mà người lao động có thời gian làm việc ở các cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc khu vực nhà nước và chuyển đến làm việc tại doanh nghiệp trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nhưng chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm đối với thời gian người lao động đã làm việc cho mình và chi trả trợ cấp thôi việc đối với thời gian người lao động đã làm việc cho các cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc khu vực nhà nước trước đó.

     

    Trường hợp này bà Giang chuyển qua công ty thuốc là làm việc từ năm 1999 chứ không phải 1995, nên thời gian làm việc tại Chi cục thuế xem như không được chi trả trợ cấp thôi việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #372716   05/03/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn danusa và bạn doanmung

    Tôi chưa tán thành lắm với ý kiến của bạn danusa. Nội dung bạn dẫn là áp dụng đối với lao động hợp đồng (thực hiện theo Bộ luật lao động). Còn trường hợp bà Giang ở đây là công chức, chuyển sang cty thuốc lá nam (có lẽ là đơn vị sự nghiệp của Nhà nước) nên phải áp dụng các quy định theo Luật công chức và luật viên chức (nay chưa có hướng dẫn cụ thể).

    Tuy nhiên nếu áp dụng Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH (nay đã hết hiệu lực bởi Thông tư 30/2013/TT-BLĐTBXH, nhưng chưa có hướng dẫn mới thay thế nội dung này) thì: trường hợp bà Giang nêu trên sẽ được cty nguyên liệu thuốc lá nam tính chi trả chế độ thôi việc cho cả quá trình công tác từ ngày 01/01/1991 đến nay. Sau đó cty thuốc lá nam lập văn bản gửi Cục thuế tỉnh Long An hoàn trả cho cty số tiền đã chi trả trợ cấp hộ cho giai đoạn bà Giang làm việc tại Cục thuế tỉnh Long An.

    Tôi tin chắc một điều là chế độ thôi việc của bà Giang thời gian làm việc ở Cục Thuế tỉnh Long An phải được chi trả. Nhưng như bạn doanmung đã nói, đây là trường hợp hiếm nên việc xử lý còn lúng túng, vì vậy Cty thuốc lá nên có văn bản hỏi các cơ quan chức năng có thẩm quyền để được hướng dẫn (có thể hỏi thẳng Bộ Lao động thương binh xã hội), đảm bảo quyền lợi cho bà Giang.

    Đôi dòng trao đổi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-