DanLuat 2015

Công bố quyết định thành lập Tiểu đội Dân quân tự vệ

Chủ đề   RSS   
  • #424405 12/05/2016

    htt_dlgl

    Male
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công bố quyết định thành lập Tiểu đội Dân quân tự vệ

    Thưa Luật sư ! Tại Doanh nghiệp của chúng tôi khi được huyện đội giao thành lập một tiểu đội Dân quân tự vệ và chúng tôi đã Báo cáo Danh sách các thành viên tham gia tiểu đội tự vệ đồng thời có văn bản đề nghị Bổ nhiệm tiểu đội trưởng. Huyện đội theo chức trách nhiệm vụ, quyền hạn của mình đã phê duyệt và có quyết định bổ nhiệm nhưng bắt buộc Doanh nghiệp phải tổ chức lễ công bố quyết định thành lập để báo cáo với huyện ủy, UBND huyện; vậy cho tôi hỏi Huyện đội bắt buộc làm lễ công bố quyết định có đúng không và nhất thiết có phải làm không ? (nếu có) thì quy định đó ở Văn bản nào chỉ cho tôi nghiêm cứu với . Các văn bản tôi đã nghiên cứu như Luật DQTV 2009, NĐ 03/2016/NĐ-CP ngày 05/01/2016 không có quy định phải làm lễ ra mắt, công bố quyết định cả.  

     
    2771 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426097   02/06/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Theo quy định tại Nghị định 03/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật Dân quân tự vệ

    Điều 5. Trình tự, thủ tục thành lập đơn vị tự vệ trong doanh nghiệp

    2. Trình tự, thời hạn thực hiện

    a) Đối với các doanh nghiệp không thuộc Quân đội quản lý có trách nhiệm lập 01 bộ hồ sơ theo quy định tại Điểm a, Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều này gửi đến cơ quan chức năng của cấp có thẩm quyền thành lập đơn vị dân quân tự vệ quy định tại Điều 28 Luật Dân quân tự vệ. Cơ quan chức năng phối hợp với doanh nghiệp khảo sát, dự kiến kế hoạch tổ chức tự vệ và ban hành văn bản thẩm định về việc tổ chức tự vệ tại doanh nghiệp trình người có thẩm quyền quyết định.

    Đối với doanh nghiệp thuộc Quân đội quản lý có trách nhiệm lập 01 bộ hồ sơ theo quy định tại Điểm a, Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều này trình người chỉ huy có thẩm quyền thành lập đơn vị tự vệ quy định tại Điều 6 Nghị định này;

    b) Trong thời hạn 05 (năm) ngày làm việc, tính từ ngày nhận được hồ sơ, nếu hồ sơ không hợp lệ thì cơ quan của cấp có thẩm quyền thành lập đơn vị dân quân tự vệ quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định này phải có văn bản hướng dẫn doanh nghiệp bổ sung, hoàn thiện hồ sơ;

    c) Trong thời hạn 20 (hai mươi) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan chức năng của cấp có thẩm quyền thành lập đơn vị dân quân tự vệ quy định tại Khoản 1 Điều 6 (đối với doanh nghiệp không thuộc Quân đội quản lý) hoặc cơ quan của cấp có thẩm quyền thành lập đơn vị dân quân tự vệ quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định này (đối với doanh nghiệp thuộc Quân đội quản lý) có trách nhiệm lấy ý kiến của các cơ quan liên quan, tổng hợp, thẩm định hồ sơ theo các nội dung quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này và trình người có thẩm quyền ra quyết định thành lập đơn vị tự vệ. Trường hợp người có thẩm quyền thành lập đơn vị tự vệ không đồng ý thì có văn bản thông báo cho doanh nghiệp và các cơ quan liên quan biết lý do.

    Điều 6. Thẩm quyền thành lập, giải thể đơn vị tự vệ trong doanh nghiệp

    1. Đối với đơn vị tự vệ trong doanh nghiệp không thuộc Quân đội quản lý: Thẩm quyền thành lập, giải thể theo quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 1 và Khoản 2 Điều 28 Luật Dân quân tự vệ.

    2. Đối với đơn vị tự vệ trong doanh nghiệp thuộc Quân đội quản lý:

    a) Chủ nhiệm tổng cục, Tư lệnh quân khu, quân chủng, Bộ Tư lệnh Thủ đô Hà Nội, binh chủng, quân đoàn, binh đoàn quyết định thành lập tiểu đoàn, hải đoàn tự vệ ở doanh nghiệp thuộc quyền;

    b) Giám đốc viện, học viện, Hiệu trưởng nhà trường thuộc Bộ Quốc phòng, Tổng giám đốc tập đoàn, tổng công ty quyết định thành lập: Đại đội tự vệ, hải đội tự vệ; trung đội tự vệ phòng không, pháo binh ở doanh nghiệp thuộc quyền;

    c) Giám đốc công ty, Hiệu trưởng nhà trường thuộc tổng cục, quân khu, quân chủng, binh chủng, quân đoàn quyết định thành lập trung đội, tiểu đội, khẩu đội tự vệ ở doanh nghiệp thuộc quyền;

    d) Cấp có thẩm quyền quyết định thành lập đơn vị tự vệ thi có quyền quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm chỉ huy đơn vị tự vệ và giải thể đơn vị tự vệ.

     

    Mình không thấy có văn bản nào quy định phải làm lễ gì cả, không biết có văn bản quy định riêng của Ban chỉ huy quân sự ở địa phương hay không? Vì việc này thì do địa phương tự quy định, không trái với luật là được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-