DanLuat 2015

Công an ra quyết định khởi tố bị can dựa trên căn cứ là bộ luật đã hết hiệu lực! Do cẩu thả, hay thiếu năng lực?

Chủ đề   RSS   
  • #499289 11/08/2018

    louispham93

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2018
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 3 lần


    Công an ra quyết định khởi tố bị can dựa trên căn cứ là bộ luật đã hết hiệu lực! Do cẩu thả, hay thiếu năng lực?

    Các bạn nghĩ việc này là vi phạm quy định gì? Hình thức xử lý ra sao với các cán bộ nêu trên?

     
    114 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn louispham93 vì bài viết hữu ích
    aphong1996 (11/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499322   11/08/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (341)
    Số điểm: 2928
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 102 lần


    Theo tôi biết thì không có vấn đề gì cả. Khi ra bản cáo trạng VKS cũng có thể viện dẫn Bộ luật Hình sự 1999, nhưng khi xét xử và ra bản án thì thẩm phán sẽ áp dụng Bộ luật nào có lợi nhất có bị cáo.

    Tương đương với điều 276 Bộ luật hình sự 1999 là điều 351 Bộ luật Hình sự 2015 về tội xúc phạm quốc kỳ, quốc huy, quốc ca:

    Điều 351. Tội xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca

    Người nào cố ý xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    louispham93 (12/08/2018)
  • #499366   12/08/2018

    louispham93
    louispham93

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2018
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bạn đã có ý kiến đóng góp cho bài viết! Mình thì nghĩ là căn cứ để khởi tố như trên thì không có gì sai vì tội này trong bộ luật hình sự mới vẫn còn quy định điều chỉnh. Tuy nhiên, quan điểm của mình là sự cẩu thả của các cán bộ cơ quan này về hình thức là không thể chấp nhận được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-