DanLuat 2015

Công an phường kiểm tra thủ tục tại khách sạn

Chủ đề   RSS   
  • #258145 28/04/2013

    ketuhanh_dn

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công an phường kiểm tra thủ tục tại khách sạn

    Xin chào Luật sư!

    Tôi có một số vấn đề muốn hỏi, rất mong được Luật sư tư vấn:

    1. Tôi muốn hỏi Luật sư về quyền hạn của Công an phường trong việc kiểm tra hành chính khách sạn? Việc kiểm tra có cần giấy tờ, công văn hay thông báo gì cho chủ khách sạn không? Công an phường chỉ được kiểm tra đến ngang mức độ nào và có quyền phạt vi phạm hành chính gì không?

    2. Nếu ví dụ tôi đưa phong bì và quay lại để tố cáo (tôi không có bằng chứng nào khác để tố cáo) thì tôi có bị vi phạm tội danh gì không?

    Rất cảm ơn Luật sư đã dành thời gian đọc câu hỏi.

    Mong sớm nhận được hồi âm từ Luật sư.

     
    5054 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #266468   03/06/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    ketuhanh_dn viết:

    Xin chào Luật sư!

    Tôi có một số vấn đề muốn hỏi, rất mong được Luật sư tư vấn:

    1. Tôi muốn hỏi Luật sư về quyền hạn của Công an phường trong việc kiểm tra hành chính khách sạn? Việc kiểm tra có cần giấy tờ, công văn hay thông báo gì cho chủ khách sạn không? Công an phường chỉ được kiểm tra đến ngang mức độ nào và có quyền phạt vi phạm hành chính gì không?

    2. Nếu ví dụ tôi đưa phong bì và quay lại để tố cáo (tôi không có bằng chứng nào khác để tố cáo) thì tôi có bị vi phạm tội danh gì không?

    Rất cảm ơn Luật sư đã dành thời gian đọc câu hỏi.

    Mong sớm nhận được hồi âm từ Luật sư.

    1. Công an phường có quyền kiểm tra hành chính đối với các khách sạn trên phạm vi địa bàn mình quản lý. Việc kiểm tra này không cần phải thông báo trước cho chủ khách sạn.

    Tôi không hiểu "ngang mức độ" là ý bạn hỏi gì. Khách sạn bạn đã có hành vi vi phạm gì hay không? Bạn đối chiếu với Nghị định73/2010/NĐ-CP để biết mức phạt và thẩm quyền phạt.

    Công an phường có quyền phạt vi phạm hành chính.

    Điều 28 nghị định73/2010/NĐ-CP quy định về thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của công an cấp xã như sau:

    Điều 28. Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Công an nhân dân

    1. Chiến sĩ Công an nhân dân đang thi hành công vụ có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 200.000 đồng.

    2. Trạm trưởng, Đội trưởng của người quy định tại khoản 1 Điều này có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 500.000 đồng.

    3. Trưởng Công an cấp xã có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có trị giá đến 2.000.000 đồng;

    d) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;

    đ) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường, lây lan dịch bệnh do vi phạm hành chính gây ra;

    e) Buộc tiêu hủy vật phẩm gây hại cho sức khoẻ con người, vật nuôi và cây trồng, văn hóa phẩm độc hại.

     

    2. hành vi đưa phong bì để "hối lộ" cơ quan công an là hành vi đưa hối lộ. Tùy mức độ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu TNHS theo điều 289 BLHS. Nếu việc đưa hối lộ là bị ép buộc thì có thể được miễn TNHS.

     

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-