DanLuat 2015

công an phường không xử lý

Chủ đề   RSS   
  • #316028 31/03/2014

    infinite

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    công an phường không xử lý

    Tôi muốn hỏi luật sư vụ việc thế này tôi đã nộp đơn tố cáo lên công an phường và ban pháp lý phường về tội vô cớ vào nhà người khác đánh người và đập phá nhưng đã hơn 1 tháng mà không xử lý bây giờ tôi muốn làm đơn khác để nộp nhưng tôi phải nộp vào ban pháp lý hay công an quận mà trong đơn tôi phải ghi vào đơn như thế nào để họ xử lý nhanh và mọi chuyện được giải quyết theo ý muốn thưa luật sư ?
     
    2348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316115   01/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Theo quy định tại Luật tố cáo 2011 thì thời hạn giải quyết tố cáo trong trường hợp bình thường là 60 ngày.

    Điều 21. Thời hạn giải quyết tố cáo

    1. Thời hạn giải quyết tố cáo là 60 ngày, kể từ ngày thụ lý giải quyết tố cáo; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết là 90 ngày, kể từ ngày thụ lý giải quyết tố cáo.

    2. Trong trường hợp cần thiết, người có thẩm quyền giải quyết tố cáo có thể gia hạn thời hạn giải quyết một lần nhưng không quá 30 ngày; đối với vụ việc phức tạp thì không quá 60 ngày.

    Điều 27. Việc tố cáo tiếp, giải quyết vụ việc tố cáo tiếp

    1. Trường hợp quá thời hạn quy định mà tố cáo không được giải quyết hoặc có căn cứ cho rằng việc giải quyết tố cáo là không đúng pháp luật thì người tố cáo có quyền tố cáo tiếp với người đứng đầu cơ quan cấp trên trực tiếp của người có trách nhiệm giải quyết tố cáo.

    2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được tố cáo tiếp, người đứng đầu cơ quan cấp trên trực tiếp xem xét, xử lý như sau:

    a) Trường hợp quá thời hạn quy định tại Điều 21 của Luật này mà tố cáo không được giải quyết thì yêu cầu người có trách nhiệm giải quyết tố cáo phải giải quyết, trình bày rõ lý do về việc chậm giải quyết tố cáo; có biện pháp xử lý đối với hành vi vi phạm của người có trách nhiệm giải quyết tố cáo;

    b) Trường hợp việc giải quyết tố cáo của người đứng đầu cơ quan cấp dưới trực tiếp là đúng pháp luật thì không giải quyết lại, đồng thời thông báo cho người tố cáo về việc không giải quyết lại và yêu cầu họ chấm dứt việc tố cáo;

    c) Trường hợp việc giải quyết tố cáo của người đứng đầu cơ quan cấp dưới trực tiếp là không đúng pháp luật thì tiến hành giải quyết lại theo trình tự quy định tại Điều 18 của Luật này.

    Trong trường hợp này nếu quá 60 ngày mà họ ko giải quyết thì bạn có thể gửi đơn lên công an cấp quận nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-