DanLuat 2015

Công an nhân dân vi phạm, xử phạt thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #428042 16/06/2016

    phudung187

    Female
    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Công an nhân dân vi phạm, xử phạt thế nào?

    Theo Điều 19 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định về việc: "Vi phạm quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân

    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi tàng trữ, sử dụng trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi mua, bán hoặc đổi trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất trái phép hoặc làm giả trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.

    4. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 1, 2 và Khoản 3 Điều này.

    5. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2 và Khoản 3 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."

    Vậy trong trường hợp, cá nhân là công an nhân dân cho người khác mượn trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu để thực hiện hành vi trái pháp luật thì bị xử phạt thế nào? Hay cá nhân là Công an nhân dân vi phạm những quy định trên, thì ngoài bị xử phạt trên thì có bị áp dụng chế tài nào khác không?

     
    2174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428461   20/06/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Phải xác định cụ thể hành vi trái pháp luật mà người này thực hiện ở đây là gì chứ? Nếu cho mượn để đi lừa đảo thì xem như là một đồng phạm trong Tội lừa đảo chiếm đạot tài sản theo Bộ luật hình sự, tùy mức độ thì có hình thức xử lý khác nhau.

     
    Báo quản trị |  
  • #428573   21/06/2016

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1016 lần
    SMod

    phudung187 viết:

    Vậy trong trường hợp, cá nhân là công an nhân dân cho người khác mượn trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu để thực hiện hành vi trái pháp luật thì bị xử phạt thế nào? Hay cá nhân là Công an nhân dân vi phạm những quy định trên, thì ngoài bị xử phạt trên thì có bị áp dụng chế tài nào khác không?

    Có yếu tố hình sự => xử lý hình sự

    Có yếu tố vi phạm hành chính => không bị xử lý VPHC mà xử lý cách khác

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-