DanLuat 2015

công an lấy vợ đạo cao đài được không?

Chủ đề   RSS   
  • #347159 27/09/2014

    taitaibp

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    công an lấy vợ đạo cao đài được không?

    chào luật sư, luật sư cho e hỏi công an có lấy vợ đạo cao đài được không vậy? cám op7n luật sư

     

     
    10219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347372   29/09/2014

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97090
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4068 lần


    Về vấn đề này bạn tham khảo tại đây

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #347407   29/09/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Khoản 2 Điều 2 Luật hôn nhân và Gia đình quy định về những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình trong đó có một nguyên tắc rất quan trọng đó là:

    “Hôn nhân giữa công dân Việt Nam thuộc các dân tộc, các tôn giáo, giữa người theo tôn giáo với người không theo tôn giáo, giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ”.

    Như vậy, mọi trường hợp thỏa mãn Điều 9 và không thuộc những trường hợp cấm tại Điều 10 Luật hôn nhân và Gia đình thì đều có quyền kết hôn.

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp c ấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Cập nhật bởi domanhhlu ngày 29/09/2014 04:26:32 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-