DanLuat 2015

Công an có tạm giữ xe ô tô khi không có giấy phép lái xe được không?

Chủ đề   RSS   
  • #363607 19/12/2014

    Hoanganhtuan86

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Công an có tạm giữ xe ô tô khi không có giấy phép lái xe được không?

    Kính chào luật sư

    Tôi xin được hỏi luật sư trường hợp như sau: 

                  Hiện tại bên Ngân hàng tôi đang nhận thế chấp 1 chiếc xe ô tô, hiện tại thì ngân hàng giữ giấy đăng ký của xe ô tô trên. chúng tôi muốn nhờ bên công an thu giữ chiếc xe trên. 

    Căn cứ vào điều 19 và Điều 49 của Nghị định số 146/2007/ND-CP về xử phạt phương tiêng giao thông có quy định 

    Điều 49. Đình chỉ lưu hành phương tiện vi phạm hành chính

    1. Người có thẩm quyền xử phạt được phép đình chỉ lưu hành phương tiện cơ giới đường bộ (bằng hình thức tạm giữ phương tiện hoặc tạm giữ đăng ký phương tiện, biển số đăng ký, sổ chứng nhận bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường) trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này:

    b) Đình chỉ lưu hành phương tiện 30 (ba mươi) ngày đối với các hành vi vi phạm quy định tại khoản 9, khoản 10 Điều 8; điểm i khoản 1, điểm h khoản 2, điểm a, điểm c, điểm i khoản 3, điểm d, điểm e khoản 4, điểm a, điểm b, điểm c khoản 7, khoản 8 Điều 9; điểm a, điểm b khoản 4, điểm d khoản 5 Điều 19; điểm a, điểm b khoản 4 Điều 20; khoản 6 Điều 24; khoản 3 (trường hợp vượt trên 100% số người, khách quy định được phép chở của phương tiện) Điều 27; khoản 2, điểm a, điểm b khoản 4, điểm a khoản 6 Điều 34;

    Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

    4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Không có giấy đăng ký xe, đăng ký rơ-moóc hoặc sơ mi rơ-moóc theo quy định;

              Vậy cho phép tôi được hỏi: nếu tiến hành thu giữ chiếc xe trên do bên công an thực hiện thì nếu bắt được xe đang lưu thông trên được thì có thể thực hiện ngay việc thu giữ xe về trụ sở công an không? nếu được thì cấp nào được thực hiện? một cán bộ CA giao thông bình thường có tự ra quyết định thực hiện được không

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-