CÔNG AN CÓ QUYẾN ĐẾN NHÀ KHÁM XÉT CHỖ KINH DOANH BẤT KỲ LÚC NÀO KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #380481 23/04/2015

    tranhung1111

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CÔNG AN CÓ QUYẾN ĐẾN NHÀ KHÁM XÉT CHỖ KINH DOANH BẤT KỲ LÚC NÀO KHÔNG?

    Thưa Luật Sư !

    Em có vấn đề xin hỏi Luật Sư :

    Hiện tại em đang kinh doanh tạp hóa và shop quần áo. Nếu ban quản lý thị trường đến kiểm soát đột xuất chỗ em kinh doanh và vào nhà lục soát có được không Luật Sư ? Và phía bên quản lý thị trường cần phải có biên bản kiểm soát nhà thì mới được phải không Luật Sư. Vì về việc em kinh doanh nhưng không nắm rõ hết về bộ luật kinh doanh và thường xuyên bị bên quản lý tới kiểm soát.

    Mong Luật Sư chỉ dẫn để em được rõ.

    Cảm ơn.

     
    2982 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380527   23/04/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Việc đội quản lý thị trường không có biên bản, quyết định là vi phạm thủ tục về việc khám xét bởi vì:

    Theo quy định tại Điều 21 Thông tư số 09/2013/TT-BCT ngày 02/5/2013 của Bộ Công thương quy định về hoạt động kiểm tra và xử phạt vi phạm hành chính của Quản lý thị trường và Khoản 3, Điều 22:

    Điều 21. Ban hành quyết định kiểm tra

    1. Trừ trường hợp vi phạm pháp luật quả tang, mọi trường hợp kiểm tra đều phải có quyết định bằng văn bản của Thủ trưởng cơ quan Quản lý thị trường có thẩm quyền.

    2. Thủ trưởng cơ quan Quản lý thị trường có thẩm quyền chỉ ban hành quyết định kiểm tra khi:

    a) Có căn cứ theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này;

    b) Đúng với thẩm quyền, địa bàn hoặc lĩnh vực kiểm tra được giao nhiệm vụ.

    3. Nội dung của quyết định kiểm tra theo mẫu quy định.

    4. Nội dung kiểm tra của quyết định kiểm tra phải:

    a) Đúng đối tượng, nội dung kiểm tra quy định tại Điều 4 của Thông tư này;

    b) Đúng đối tượng, nội dung, thời hạn kiểm tra ghi trong kế hoạch kiểm tra được xây dựng, phê duyệt hoặc ban hành theo quy định tại Chương III của Thông tư này và trong một năm không được tiến hành kiểm tra quá một lần về cùng một nội dung đối với đối tượng kiểm tra;

    c) Đúng đối tượng, nội dung về hành vi vi phạm hành chính hoặc dấu hiệu vi phạm hành chính đã tiếp nhận hoặc kết quả thẩm tra, xác minh trong trường hợp kiểm tra đột xuất theo quy định tại Chương IV của Thông tư này;

    5. Quyết định kiểm tra có hiệu lực kể từ ngày ký ban hành.

    Đồng thời theo khoản 3 điều 22:

    3. Khi tiến hành kiểm tra, Tổ trưởng Tổ kiểm tra phải:

    a) Xuất trình Thẻ kiểm tra thị trường và công bố quyết định kiểm tra với đối tượng kiểm tra hoặc người có liên quan của đối tượng được kiểm tra;

    b) Thông báo cho đối tượng hoặc người có liên quan của đối tượng được kiểm tra về các công chức Quản lý thị trường của Tổ kiểm tra, những người tham gia giúp việc của Tổ kiểm tra, cơ quan phối hợp và người chứng kiến nếu có;

    c) Yêu cầu đối tượng được kiểm tra hoặc người có liên quan của đối tượng được kiểm tra chấp hành quyết định kiểm tra của người có thẩm quyền và làm việc với Tổ kiểm tra.

    Như vậy, việc đội quản lý thị trường khi khám xét phải  quyết định bằng văn bản của Thủ trưởng cơ quan Quản lý thị trường có thẩm quyền. Việc khám xét không có quyết định bằng văn bản là vi phạm thủ tục nghiêm trọng, không có căn cứ để khám xét.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |