Công an có bị mất việc khi đánh đâp vợ không?

Chủ đề   RSS   
  • #548568 06/06/2020

    Công an có bị mất việc khi đánh đâp vợ không?

    Ngày 6/6/2020

    Người chồng làm công an giao thông đi về nhà sau khi uống rượu đã đánh đập vợ của mình vô lí

    Có bằng chứng camera quay lại và người dân xung quanh đều chứng kiến.

    Người này đã thực hiện hành vi đánh đập vợ nhiều lần trước đó và hội phụ nữ khu vực đã lên lập biên bản

    Vậy tôi muốn hỏi trong trường hợp này nếu li hôn người vợ đi kiện vậy người chồng kia có còn công tác trong ngành công an được nữa không ??????

    Cập nhật bởi trangbuday29041999@gmail.com ngày 06/06/2020 10:27:09 CH sai chính tả
     
    356 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trangbuday29041999@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548686   08/06/2020

    Nina35
    Nina35

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2020
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 23 lần


    Chào bạn!

    Tại Điều 10 Nghị định 06/2010/NĐ-CP (quy định những người là công chức) quy định:

    "Điều 10. Công chức trong cơ quan, đơn vị của Quân đội nhân dân và Công an nhân dân

    Người làm việc trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân mà không phải sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng; trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp."

    Tại Điều 14 Nghị định 34/2011/NĐ-CP (quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức) quy định:

    "Điều 14. Buộc thôi việc

    Hình thức kỷ luật buộc thôi việc áp dụng đối với công chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

    1. Bị phạt tù mà không được hưởng án treo.

    2. Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức, đơn vị.

    3. Nghiện ma túy có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

    4. Tự ý nghỉ việc, tổng số từ 07 ngày làm việc trở lên trong một tháng hoặc từ 20 ngày làm việc trở lên trong một năm mà đã được cơ quan sử dụng công chức thông báo bằng văn bản 03 lần liên tiếp.

    5. Vi phạm ở mức độ đặc biệt nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; phòng, chống tệ nạn mại dâm và các quy định khác của pháp luật liên quan đến công chức."

    Theo thông tin bạn cung cấp, Người chồng là Cảnh sát giao thông nên là Công chức (theo quy định tại Điều 10 Nghị định 06/2010/NĐ-CP nêu trên). Công chức bị Buộc thôi việc khi có 1 trong 5 hành vi vi phạm pháp luật quy định tại Điều 14 Nghị định 34/2011/NĐ-CP nêu trên. 

    Tại khoản 1 Điều 134 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:

    "1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

     a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây hại cho từ 02 người trở lên;

    b) Dùng a-xít sunfuric (H2SO4) hoặc hóa chất nguy hiểm khác gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác.

    c) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    d) Phạm tội 02 lần trở lên;

    đ) Phạm tội đối với 02 người trở lên;

    e) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai. người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    g) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng mình, thầy giáo, cô giáo của mình;

    h) Có tổ chức;

    i) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    k) Phạm tội trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    l) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe do được thuê;

    m) Có tính chất côn đồ.

    n) Tái phạm nguy hiểm;

    o) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân."

    Theo thông tin bạn cung cấp, Người chồng đã có hành vi đánh vợ, Người vợ có thể yêu cầu giám định tỷ lệ tổn thương cơ thể, nếu trên 11% hoặc dưới 11% nhưng thuộc 1 trong 14 trường hợp quy định tại khoản 1 Đ134 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 nêu trên thì hành vi của Người chồng đủ yếu tố cấu thành tội cố ý gây thương tích và phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi này. Và:

    - Chỉ khi bị xử phạt tù nhưng không được hưởng án treo thì mới bị Buộc thôi việc (khoản 1 Điều 14 NĐ 34/2011 nêu trên).

    - Nếu bị xử phạt tù nhưng cho hưởng án treo hoặc cải tạo không giam giữ thì:

    (1) bị cách chức đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý - Đ13 NĐ34/2011 hoặc;

    (2) bị phạt cảnh cáo đối với công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý - Đ10 NĐ 34/2011.

    - Trường hợp hành vi chưa đến mức nghiêm trọng, chưa cấu thành tội phạm, Người chồng sẽ bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi này theo quy định tại Điều 49 NĐ 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, cụ thể:

    "Điều 49. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình:

    2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

    b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này."

    Tóm lại, trong trường hợp của bạn, khi Người vợ ly hôn kiện Người chồng (chồng là công chức) chỉ có 1 trường hợp Người chồng sẽ bị Buộc thôi việc: nếu Người chồng gây thương tích cho Người vợ trên 11% hoặc dưới 11% nhưng thuộc 1 trong 14 trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 134 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 nêu trên; và bị xử phạt tù nhưng không được hưởng án treo thì Người chồng sẽ bị Buộc thôi việc.

     

    Cập nhật bởi Nina35 ngày 09/06/2020 08:41:27 SA Sai chính tả
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nina35 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)