DanLuat 2015

con xin hoi luat sư

Chủ đề   RSS   
  • #290791 10/10/2013

    camgiang06101994

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    con xin hoi luat sư

    Con xin hỏi luật sư : Việc hai người về sinh sống với nhau như vợ chồng (không đăng kí kết hôn),có con rồi tạo ra tài sản chung,sau khi 1 trong 2 người chết thì tài sản được chia như thế nào ? có được chia theo pháp luật như phân chia tài sản của vợ chồng không?

     
    3268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290819   10/10/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Bé có biết ông bà đó sống với nhau từ năm nào không? Sinh con năm nào? Và nhiều nhiều nữa, nếu là tình huống thì giải quyết theo từng "giai đoạn lịch sử" cụ thể. 

    Bé cho thêm thông tin nhé!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    camgiang06101994 (13/10/2013)
  • #290989   11/10/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    camgiang06101994 viết:

    Con xin hỏi luật sư : Việc hai người về sinh sống với nhau như vợ chồng (không đăng kí kết hôn),có con rồi tạo ra tài sản chung,sau khi 1 trong 2 người chết thì tài sản được chia như thế nào ? có được chia theo pháp luật như phân chia tài sản của vợ chồng không?

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn chúng tôi có một số ý kiến trao đổi như sau:

    Căn cứ vào Khoản 1 Điều 11 của Luật Hôn nhân gia đình năm 2000, Khoản 3 Nghị quyết 35/2000/NQ-QH10, Nghị quyết về việc thi hành luật hôn nhân gia đình, Khoản 2 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP Hướng dẫn chi tiết thi hành Nghị quyết 35.

     -  Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; và trong trường hợp này quan hệ vợ chồng của họ vẫn được công nhận kể từ ngày xác lập (ngày họ bắt đầu chung sống với nhau như vợ chồng).

    Như vậy sau khi một trong hai người chết tài sản của họ được chia theo pháp luật, trong trường hợp này là phân chia tài sản chung của vợ chồng và có thể người kia sẽ được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật hoặc theo di chúc.

    -  Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Toà án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    +   Tuy nhiên trong thời hạn này mà một trong 2 người chết thì tài sản của họ được chia theo pháp luật, trong trường hợp này là phân chia tài sản chung của vợ chồng và có thể người kia sẽ được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật hoặc theo di chúc.

    + Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng; vì thế khi một trong 2 người chết thì tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên( Khoản 3 Điều 17 Luật hôn nhân gia đình năm 2000).

    -  Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi (trừ các trường hợp trên) nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; Vì vậy khi một trong 2 người chết tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên (Khoản 3 Điều 17 Luật hôn nhân gia đình năm 2000).

    Như vậy bạn có thể dựa vào các gợi ý trên và đối chiếu vào trường hợp mà bạn đang băn khoăn để giải quyết.

    Thân!

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    camgiang06101994 (13/10/2013) tranthuy1501 (02/01/2014) hadong92 (02/01/2014)

0 Thành viên đang online
-