DanLuat 2015

Con trai riêng của vợ cũ có đươc hưởng thừa kế không?

Chủ đề   RSS   
  • #488709 03/04/2018

    Nguyenhuutien123

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Con trai riêng của vợ cũ có đươc hưởng thừa kế không?

    Cho em hỏi. Cha mẹ em đã ly dị từ khi em và em trai mới được sinh ra được vài tháng tuổi và được ông bà ngoại mang về chăm sóc. Còn cha em thì đã có gia đình mới và đã có thêm hai đứa con nữa. Em và em trai đã đủ tuổi thành niên rồi và có được quyền hưởng di san thưa kế của cha em ko ạ

     
    1641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488742   04/04/2018

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Con cái thuộc hàng thừa kế thứ nhất (gồm cha mẹ, vợ chồng, con của người có di sản để lại) nên sau khi chia di sản thừa kế theo di chúc (nếu có) thì các đồng thừa kế này được chia thừa kế theo pháp luật (nguyên tắc chung là bằng nhau). Pháp luật cũng quy định những người được thừa kế không phụ thuộc vào di chúc như trích dẫn dưới đây theo Bộ luật dân sự:

     

    Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

    2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-