DanLuat 2015

COn trai một trong gia đình, bị cận thị 2,5 độ có phải đi nghĩa vụ không

Chủ đề   RSS   
  • #332507 10/07/2014

    lhhnhan

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    COn trai một trong gia đình, bị cận thị 2,5 độ có phải đi nghĩa vụ không

    em là con trai một trong gia đình, ba mẹ đều ngoài 50, em bị cận 2,5 độ, luật sư cho hỏi là em có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

    Em cám ơn.

     
    2561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332587   10/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật Nam Long xin được tư vấn như sau:

    Theo Thông tư liên tịch số 14/2006/TTLT-BYT-BQP về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ Quốc phòng - Bộ Y tế ban hành ngày 20/11/2006 quy định về cách phân loại sức khoẻ dựa vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe Nghĩa vụ quân sự như sau:

    “a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.

    b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong trong phần lớn các quân, binh chủng.

    c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.

    d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.

    đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.

    e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe tạm miễn làm nghĩa vụ quân sự.”

    Trong Phụ lục 1 của Thông tư quy định thì 2 mắt =19/10 loại 1; 2 mắt =18/10 là loại 2; 17/10 là loại 3; 16/10 là loại 4; 13-15/10 là loại 5; 6-12/10 là loại 6.

    Mà cận thị từ -5D trở lên sẽ thuộc loại 6.

    Như vậy, mắt của bạn chỉ cận 2,5 độ thì sẽ không được hoãn nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, còn tùy thuộc vào từng địa phương mà quy định về điều này có thể khác nhau.

    Nếu lấy lý do là con một trong gia đình và bố mẹ đều ngoài 50 thì khó thuyết phục để xem xét hoãn nghĩa vụ quân sự cho bạn. Bạn chỉ được miễn nghĩa vụ quân sự trong những trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP

    Chúc bạn và gia đình sức khỏe.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |