Con thương binh loại 76% có được tạm hoãn/miễn nhập ngũ?

Chủ đề   RSS   
  • #560353 12/10/2020

    VuHieu1995

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Con thương binh loại 76% có được tạm hoãn/miễn nhập ngũ?

    Chào ad, bố em là thương binh loại 78% ( loại 2/4 ),năm nay e vừa học xong đại học mà lại có giấy gọi đi khám NVQS. 

     Em đang chưa hiểu con thương binh và con bệnh binh khác nhau như nào ? Và nếu ở trường hợp của em như vậy thì có được tạm hoãn//miễn nhập ngũ không ạ?

     Em xin cám ơn!

     
    228 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VuHieu1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560370   12/10/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Liên quan đến nội dung trên thì anh tham khảo quy định tại Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành:
    "Điều 5. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ
     
    Việc tạm hoãn và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình thực hiện theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, như sau:
    2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
     
    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.
     
    ...
     
    c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên."
    Trường hợp nếu gia đình anh đã có anh hoặc em được miễn nghĩa vụ rồi thì anh không được  miễn nữa anh nhé. Vì theo quy định chỉ được miễn đối với 01 con của thương binh hạng 2.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/10/2020)