Con thương binh học trường đại học tư được miễn học phí không?

Chủ đề   RSS   
  • #500395 23/08/2018

    Con thương binh học trường đại học tư được miễn học phí không?

    Mọi người cho em hỏi với ạ!

    Con thương binh hạng 3 có được miễn giảm học phí không ạ? Em chuẩn bị học y đa khoa trường đại học Võ Trường Toản và đóng học phí nhập học 29 triệu. Em nghe nói học phí được trừ so với ngành mình học tương ứng bên trường công (tức là y dược Cần Thơ 12tr8 thì em được giảm 12tr8) hay miễn hết học phí? Em không biết như nào nửa hay là em không được gì cả?? Mong mọi người tư vấn cho em với ạ!

     

     
    1688 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500403   23/08/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 16 lần


    Căn cứ Điểm a, Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch số 09/2016:
     
    “2. Đối tượng được miễn học phí:
     
    a) Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng được hợp nhất tại văn bản số 01/VBHN-VPQH ngày 30 tháng 7 năm 2012 của Văn phòng Quốc hội. Cụ thể:
     
    – Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; Thương binh; Người hưởng chính sách như thương binh; Anh hùng lao động trong thời kỳ kháng chiến (nếu có);
     
    – Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 (nếu có); con của người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 (nếu có); con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; con của liệt sỹ; con của thương binh; con của người hưởng chính sách như thương binh; con của bệnh binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học…”
     
    Như vậy, bạn thuộc đối tượng được miễn học phí trong suốt quá trình học tạp tại trường đại học. 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mydung0407 vì bài viết hữu ích
    ngqduc2508 (24/08/2018)
  • #500433   24/08/2018

    như vậy phòng thương binh sẽ hoàn lại 100% học phí ạ??? vì số tiền quá lớn nên em e dè sẽ học không nổi!

     
    Báo quản trị |