Con sinh ra bị chết thì hưởng thai sản như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #517435 30/04/2019

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1048)
    Số điểm: 11054
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 155 lần


    Con sinh ra bị chết thì hưởng thai sản như thế nào?

    Trước tiên người mẹ phải đáp ứng đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định: phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con.

    Người mẹ sẽ được hưởng chế độ thai sản hàng tháng với mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Ngoài ra, người mẹ này còn được hưởng trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con.

    Căn cứ Điều 38 và Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014

     

     
    816 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567135   29/01/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Theo quy định tại khoản 3 Điều 34 về thời gian hưởng chế độ khi sinh con của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì trường hợp của Chị được nghỉ 04 tháng tính từ ngày sinh con chị nhé. Cụ thể:
     
    "Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
     
    [...]
    3. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động."
     
     
     
     
     
    Báo quản trị |