Con riêng đòi thừa kế tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #483022 22/01/2018

    chumlacklx

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Con riêng đòi thừa kế tài sản

    Luật sư cho tôi hỏi, gia đình tôi có ba mẹ, tôi và ba người anh của người mẹ trước. Do mẹ trước bệnh mất nên sau này ba tôi lấy mẹ tôi và sinh ra tôi. Bên ngoại tôi mua đất xây nhà cho mẹ tôi, hộ khẩu chỉ có tôi và mẹ, miếng đất cũng là mẹ tôi đứng tên. Bên ngoại có kêu ba tôi làm tờ giấy không nhận tài sản của bên ngoại. Giả sử như vậy những người anh kia có đòi quyền chia tài sản là miếng đất và căn nhà trên miếng đất đó không. Tờ giấy cam kết không nhận tài sản đó có giá trị không ? Xin chân thành cảm ơn!
     
    6829 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #483200   24/01/2018

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào anh/chị,
    Căn cứ theo luật HN – GĐ 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau
    "Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng
    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.
    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung."
     
    Như vậy, trong trường hợp bà ngoại anh/chị có văn bản chứng minh việc mua đất này là cho riêng mẹ của anh/chị (văn bản tặng cho riêng) hoặc ba của anh/chị có văn bản cam kết nhà đất đó là tài sản riêng anh mẹ anh/chị (văn bản có xác nhận chữ ký của UBND hoặc văn phòng công chứng) thì đó là tài sản riêng của mẹ anh/chị, các con riêng của ba anh/chị không có quyền đòi chia tài sản này.
     
    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #485486   25/02/2018

    Con riêng đòi thừa kế tài sản

    Chào bạn! Trường hợp của bạn rõ ràng Ba của bạn đã có cam kết đó là tài sản riêng của Mẹ bạn. Tài sản đó là do bên ngoại bạn cho. Tuy là trong thời kỳ hôn nhân nhưng Mẹ bạn được tặng cho riêng. Vì ko phải là tài sản chung của Ba và Mẹ bạn nên mấy người anh của bạn ko có căn cứ để yêu cầu chia. Tuy nhiên, để đảm bảo thì bạn xem lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho ông bà hay chỉ là cho bà. Vì trước đây ko ghi tên hai vợ chồng trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #499906   17/08/2018

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn!

    Tôi xin tư vấn trường hợp của bạn như sau:

    Chứng minh mảnh đất là tài sản riêng: Theo như bạn trình bày thì mảnh đất mà mẹ bạn đang sở hữu là do ông bà ngoại mua cho và hiện đang đứng tên của mẹ bạn. Để chứng minh đây là tài sản riêng của mẹ bạn trong thời kỳ hôn nhân thì cần phải cung cấp được Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bên bán và ông bà ngoại của bạn.

    Giá trị của giấy cam kết: Giấy cam kết có giá trị vì đó là thỏa thuận giữa ông bà ngoại, mẹ bạn với bố bạn: bố bạn cũng đồng ý mảnh đất là tài sản riêng của mẹ bạn. Ngoài ra, nếu không có giấy cam kết, thì như đã phân tích ở trên, nếu như cung cấp được Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bên bán và ông bà ngoại thì mảnh đất là tài sản riêng của mẹ bạn mà không cần đến tờ giấy cam kết của bố bạn.

    Chia tài sản: Khi chứng minh được đây là tài sản riêng của mẹ bạn, thì khi mẹ bạn có quyền định đoạt như: chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế... Vì thế, nếu mẹ bạn không cho thì cách anh bạn không có quyền được đòi hỏi.

    Các vấn đề khác cần tham vấn, đề nghị Quý Khách hàng liên hệ với Luật Huy Thành qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006179 hoặc yêu cầu dịch vụ hỗ trợ pháp lý gọi 19006179 gặp Luật sư Nguyễn Văn Thành - Luật sư Giỏi tại Hà Nội.

    Cập nhật bởi luathuythanh ngày 17/08/2018 04:54:24 CH

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #502127   14/09/2018

    Con riêng đòi thừa kế tài sản

    Chào bạn! Luật Hải Nguyễn xin Tư vấn cho bạn như sau.

    Trước hết, cần phải xác định miếng đất trên là tài sản chung hay tài sản riêng của bố mẹ bạn để lại. Theo như lời trình bầy, nguồn gốc đằng, thửa t là do ông bà bạn để lại cho mẹ bạn và có kêu ba bạn làm văn bản cam kết thửa đất trên không thuộc quyền sử dụng của ba bạn.

    Điều 43. Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chế độ Tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

    “1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

    Từ đó có thể thấy rằng đây là tài sản riêng của mẹ bạn.

    Về vấn đề thừa kế. Vì thửa đất trên là tài sản riêng của mẹ bạn, nên các anh cùng cha khác mẹ của bạn không có quyền thừa kế, trừ trường hợp, trước khi chết, mẹ bạn có để lại di chúc cho các anh kỷ phần tài sản thừa kế hoặc mẹ bạn với các anh có quan hệ nuôi dưỡng thực tế theo Điều 654 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về Quan hệ thừa kế giữa con riêng và bố dượng, mẹ kế như sau

    “Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 652 và Điều 653 của Bộ luật này.”

    Trong trường hợp trước khi chết, mẹ bạn không để lại di chúc thì di sản sẽ được chi theo pháp luât.

    Theo Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định Người thừa kế theo pháp luật như sau:

    “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

    Vấn đề tiếp theo là tờ giấy không nhận tài sản của bố bạn. Nếu bố bạn tự nguyện lập văn bản, không bị lừa dối, ép buộc, nội dung củ văn bản đó không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội, hình thức phù hợp với quy định của pháp luật thì nghiễm nghiên văn bản đó có hiệu lực pháp luật.

    Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của Luật Hải Nguyễn. (NV: HĐT)

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM