Con riêng của bà nội có được huởng thừa kế chung không?

Chủ đề   RSS   
  • #487770 23/03/2018

    hienni01213524005

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Con riêng của bà nội có được huởng thừa kế chung không?

    Cho e hỏi gia đình e có tài sản chung nhà và đất đều đứng tên ông bà nội ( tài sản được ông cố di chúc để lại cho ông nội ) 2 người sinh được một đứa con trai duy nhất , nhưng bà nội lại có 2 đứa con gái riêng .Bây giờ bà nội mất đi rồi , giấy tờ vẫn đứng tên 2 người , liệu con riêng của bà nội có quyền được hưởng tài sản chung này không ? Hay là theo thừa kế tự nhiên là ba e con trai duy nhất được hưởng ? Em xin cảm ơn !!

     
    5405 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hienni01213524005 vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (18/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487853   25/03/2018

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1024 lần
    Lawyer

    theo luật thì tài sản trên la 2tai2 sản chung của ông và bà nội.

    1/2 của bà nội sẽ chia đều cho chồng và các con (cả con chung lẫn con riêng)

    nhưng vậy 1/2 giá trị tài sản chia đều làm 4 phần, 1 phần cho ông nội, 1 phần cho ba em, 2 phần cho 2 con riêng của bà nội.

    1/2 còn lại của ông nội sau này nếu ông nôi em chết thì chỉ mình ba em được hưởng

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #497561   22/07/2018

    nguyenngocha1111997
    nguyenngocha1111997

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn, 

    Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Cơ sở pháp lý: 

    - Bộ luật dân sự 2015

    Phân tích:

    Vì tài sản đứng tên là ông bà nội nên đó là tài sản chung của hai người, suy ra khi bà nội mất thì số tài sản được chia thừa kế là 1/2 số tài sản chung của hai ông bà.

    Vì bà nội mất không có để lại di chúc nên tài sản thừa kế sẽ chia theo pháp luật (Dựa vào điều 650 Bộ luật dân sự 2015)

    Tài sản được chia theo pháp luật sẽ chia theo hàng thừa kế, theo mục a Khoản 1 Điều 651 thì "Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha n uôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết" nên ông nội, bố bạn và các con riêng của bà nội bạn sẽ được hưởng thừa kế; và tại Khoản 2 Điều 651 có quy định: "những người thừa kế cùng hàng sẽ được hưởng phần thừa kế bằng nhau" nên 1/2 số tài sản chung của 2 ông bà sẽ được chia đều cho ông nội bạn, bố bạn cùng hai người con riêng của bà.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977