DanLuat 2015

Con riêng có quyền hưởng di sản thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #335023 24/07/2014

    CDTT

    Sơ sinh


    Tham gia:25/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Con riêng có quyền hưởng di sản thừa kế?

    Người chồng có một đứa con riêng cùng sống với gia đình. Khi chết, người chồng không để lại di chúc. Vậy con riêng của người chồng có được hưởng gì từ căn nhà của vợ chồng người đã mất? 

    Tư vấn Luật

     
    2953 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335025   24/07/2014

    Với câu hỏi của bạn, tôi xin đưa ra một số ý kiến như sau:

    Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra; thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được cho - tặng chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung. Khi ngươì chồng chết thì căn nhà (tài sản chung của hai vợ chồng), theo quy định được chia làm hai phần khi chia di sản thưà kế, một phần thuộc quyền sở hữu sử dụng của người chồng, phần còn lại thuộc quyền sử dụng của người vợ. Phần của ngươì chồng được đem chia cho những ngươì thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thừa kế thứ nhất, gồm: ông, bà, cha, mẹ đẻ của chồng (nếu còn sống), con rêing của chồng, con đẻ của người vợ với người chồng mỗi ngươì một phần ngang nhau theo điêu 678, 679 Bộ Luật Dân sự. Như vậy, khi phân chia di sản của người chồng, người con riêng sẽ được hưởng một phần ngang với các đối tượng khác cùng hàng thừa kế.

    Tư vấn pháp luật

    Cập nhật bởi hongpham785 ngày 24/07/2014 09:04:03 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #335398   27/07/2014

    hieuht_Law
    hieuht_Law

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Người chồng trong tình huống này tạm gọi là anh A.

    Điểm a, khoản 1 Điều 676 BLDS quy định về hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Những người thừa kế cùng hàng  được hưởng phần di sản bằng nhau.

    Như vậy, do không để lại di chúc, nên tài sản thừa kế của A (1/2 giá trị căn nhà) sẽ được chia theo pháp luật.  Số tài sản này sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của A  bao gồm: bố, mẹ đẻ của A ( nếu còn sống), bố mẹ nuôi ( nếu có), người con riêng, con chung của 2 vợ chồng.

    Hồ Hiếu l Chuyên viên - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0984.426.038 - E: hohieu@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #335427   27/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    CDTT viết:

    Người chồng có một đứa con riêng cùng sống với gia đình. Khi chết, người chồng không để lại di chúc. Vậy con riêng của người chồng có được hưởng gì từ căn nhà của vợ chồng người đã mất? 

    Tư vấn Luật

    Con riêng là con ruột nên thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

    Bạn là người hoạt động tư vấn pháp luật phải không?

     
    Báo quản trị |  
  • #335447   27/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 12516
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Con riêng của chồng chính là con đẻ của chồng, là con đẻ đương nhiên được hưởng thừa kế tài sản của bố theo luật.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #335462   27/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Hai thành viên hongpham785 người hỏi người trả lời nhưng gửi bài từ cùng 1 địa chỉ IP ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-