DanLuat 2015

con riêng

Chủ đề   RSS   
  • #299681 27/11/2013

    anhdenmeo

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    con riêng

    “chị tôi có con với một người đàn ông đã có vợ,

    nhưng người này không nhận con, hiện cháu tôi đã 9 tuổi, vậy chị tôi phải làm sao để

    cháu tôi có thể nhận bố”?

     
    2848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299739   27/11/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Trường hợp này, theo Điều 32 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định:
     
    “Điều 32. Điều kiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con
     
    1. Việc nhận cha, mẹ, con theo quy định tại Mục này được thực hiện, nếu bên nhận, bên được nhận là cha, mẹ, con còn sống vào thời điểm đăng ký nhận cha, mẹ, con và việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện và không có tranh chấp.
     
    2. Người con đã thành niên hoặc người giám hộ của người con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự cũng được làm thủ tục nhận cha, mẹ theo quy định tại Mục này, trong trường hợp cha, mẹ đã chết; nếu việc nhận cha, mẹ là tự nguyện và không có tranh chấp”.
     
    Như vậy, trường hợp người con muốn nhận là con của người cha đã mất thì phải làm thủ tục nhận cha mẹ con tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người con cư trú hoặc nơi người cha đã mất cư trú trước đây. (Cần lưu ý việc nhận cha, mẹ, con phải là tự nguyện và không có tranh chấp, nếu có tranh chấp thì Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ hướng dẫn đương sự khởi kiện tại Tòa án cấp huyện có thẩm quyền).
     
    Thủ tục đăng ký nhận cha mẹ con cụ thể như sau:
     
    Nếu đã thành niên (đủ 18 tuổi) người con có thể trực tiếp thực hiện thủ tục này mà không phải thông qua người giám hộ. Người con phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định). Kèm theo Tờ khai phải xuất trình các giấy tờ sau đây:
     
    a) Giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao) của người con;
     
    b) Các giấy tờ, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh quan hệ với người cha đã mất (nếu có)
     
    Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng sự thật và không có tranh chấp, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký việc nhận cha, mẹ, con.
     
    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.Cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký việc nhận cha, mẹ, con và Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người con một bản chính Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con. Nếu cần thiết người con có thể xin bản sao Quyết định nói trên.
     
    Báo quản trị |  
  • #299741   27/11/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Gửi bạn anhdenmeo!

    Chị của bạn cần làm đơn yêu cầu xác định cha cho con gửi Tòa án nơi người đàn ông đó cư trú để Tòa án bảo vệ quyền lợi cho con mình.

    Tài liệu gửi kèm theo đơn gồm:

    - Bản sao Giấy khai sinh của con.

    - Các giấy tờ, tài liệu (nếu có) chứng minh giữa người đàn ông đó và đứa con có quan hệ cha con. 

    Gửi danusa!

    Quy định về điều kiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con theo Điều 32 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP đã được sửa đổi tại Nghị định số 62/2012/NĐ-CP. Theo đó quy định mới như sau:

    Điều 32. Điều kiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con

    1. Việc nhận cha, mẹ, con theo quy định tại Mục này được thực hiện, nếu bên nhận, bên được nhận là cha, mẹ, con còn sống vào thời điểm đăng ký nhận cha, mẹ, con và việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện và không có tranh chấp giữa những người có quyền và lợi ích liên quan đến việc nhận cha, mẹ, con.

    2. Người con đã thành niên hoặc người giám hộ của người con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự cũng được làm thủ tục nhận cha, mẹ theo quy định tại Mục này, trong trường hợp cha, mẹ đã chết; nếu việc nhận cha, mẹ là tự nguyện và không có tranh chấp giữa những người có quyền và lợi ích liên quan đến việc nhận cha, mẹ.

    Tuy nhiên, việc đăng ký nhận cha, mẹ, con theo quy định trên chỉ được tiến hành đối với những trường hợp mà việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện và không có tranh chấp giữa những người có quyền và lợi ích liên quan đến việc nhận cha, mẹ, con.

    Còn trường hợp mà bạn anhdenmeo nêu thì người đàn ông đó không nhận con nên đã phát sinh tranh chấp. Vì vậy việc giải quyết thuộc thẩm quyền của Tòa án.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (27/11/2013)
  • #301158   07/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    BachThanhDC viết:

    Gửi bạn anhdenmeo!

    Chị của bạn cần làm đơn yêu cầu xác định cha cho con gửi Tòa án nơi người đàn ông đó cư trú để Tòa án bảo vệ quyền lợi cho con mình.

    Tài liệu gửi kèm theo đơn gồm:

    - Bản sao Giấy khai sinh của con.

    - Các giấy tờ, tài liệu (nếu có) chứng minh giữa người đàn ông đó và đứa con có quan hệ cha con. 

    Gửi danusa!

    Quy định về điều kiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con theo Điều 32 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP đã được sửa đổi tại Nghị định số 62/2012/NĐ-CP. Theo đó quy định mới như sau:

    Điều 32. Điều kiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con

    1. Việc nhận cha, mẹ, con theo quy định tại Mục này được thực hiện, nếu bên nhận, bên được nhận là cha, mẹ, con còn sống vào thời điểm đăng ký nhận cha, mẹ, con và việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện và không có tranh chấp giữa những người có quyền và lợi ích liên quan đến việc nhận cha, mẹ, con.

    2. Người con đã thành niên hoặc người giám hộ của người con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự cũng được làm thủ tục nhận cha, mẹ theo quy định tại Mục này, trong trường hợp cha, mẹ đã chết; nếu việc nhận cha, mẹ là tự nguyện và không có tranh chấp giữa những người có quyền và lợi ích liên quan đến việc nhận cha, mẹ.

    Tuy nhiên, việc đăng ký nhận cha, mẹ, con theo quy định trên chỉ được tiến hành đối với những trường hợp mà việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện và không có tranh chấp giữa những người có quyền và lợi ích liên quan đến việc nhận cha, mẹ, con.

    Còn trường hợp mà bạn anhdenmeo nêu thì người đàn ông đó không nhận con nên đã phát sinh tranh chấp. Vì vậy việc giải quyết thuộc thẩm quyền của Tòa án.

    Chào bạn BachThanhDC.

    Tôi có tham gia một vụ kiện xin xác nhận cha cho con , Toà án nhân dân quận 11, Tp.HCM có yêu cầu về địa phương làm thủ tục xin nhận cha cho con, khi có văn bản của UBND phường trả lời không được chấp nhận, do người cha hoặc người liên quan (vợ, con người cha) không đồng ý, thì lúc đó mới có tranh chấp và toà mới có thẩm quyền thụ lý.

    Yêu cầu làm thủ tục xin nhận cha cho con tại địa phường là một thủ tục bắt buộc để có căn cứ chứng minh là có tranh chấp.

    Thực tế, Toà án xét xử  vụ án xác nhận cha cho con để nhận thừa kế do người cha đã chết, vơ và các con của người chết không lên toà án, hoặc không có ý kiến với lý do không biết sự việc, nhưng khi có bản án thì kháng cáo huỷ bản án vì không thuộc thẩm quyền của toà án do không có tranh chấp và Bản án đã bị huỷ. 

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #301188   07/12/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn hungmaiusa!

    Việc xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ tại Tòa án thì bắt buộc phải có căn cứ chứng minh có tranh chấp, điều đó là không sai. Nhưng khẳng định rằng: "Yêu cầu làm thủ tục xin nhận cha cho con tại địa phường là một thủ tục bắt buộc để có căn cứ chứng minh là có tranh chấp" thì không đúng. Bởi lẽ chẳng có một văn bản pháp luật nào quy định như vậy cả. Mặt khác thì việc làm thủ tục xác nhận tại địa phương là một căn cứ để chứng minh có tranh chấp hay không có tranh chấp, tuy nhiên đó không phải là căn cứ duy nhất, mà còn có thể dựa vào nhiều căn cứ khác để xác định có tranh chấp hay không. Vì không phải là duy nhất, nên nó cũng không phải là bắt buộc.

    Việc TAND Q.11 yêu cầu như trên, nếu đó là vụ án mà người cha được yêu cầu xác nhận đã chết  thì đó là yêu cầu hợp lý. Bởi trường hợp này ngay từ khi khởi kiện, việc chứng minh có sự tranbh chấp là điều không hề dễ dàng. Nhưng với trường hợp người cha được yêu cầu xác nhận còn sông thì yêu cầu của TA chỉ gây khó khăn cho đương sự mà thôi. Bởi với trường hợp này có thể có rất nhiều căn cứ để chứng minh người cha đo không chịu nhận con (tức là đã chứng minh được việc có tranh chấp) mà không nhất thiết phải qua thủ tục xác nhận tại địa phương.

    hungmaiusa viết: "Thực tế, Toà án xét xử  vụ án xác nhận cha cho con để nhận thừa kế do người cha đã chết, vơ và các con của người chết không lên toà án, hoặc không có ý kiến với lý do không biết sự việc, nhưng khi có bản án thì kháng cáo huỷ bản án vì không thuộc thẩm quyền của toà án do không có tranh chấp và Bản án đã bị huỷ".

    Tòa án xử như thế này mà bản ván không bị hủy mới là chuyện lạ, còn bị hủy là chuyện đương nhiên. Nhưng tôi tin chắc rằng chẳng có vị Thẩm phán nào lại giải quyết một vụ án như thế cả, nếu có thì vị Thẩm phán đó cần phải được đào tạo lại. Bởi vì về nguyên tắc, khi giải quyết một vụ tranh chấp xác nhận cha, mẹ cho con hay bất cứ một vụ án dân sự nào, mà nguyên đơn, bị đơn không yêu cầu TA đưa những người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan vào tham gia tố tụng thì bắt  buộc TA cũng phải đưa họ vào nếu việc giải quyết vụ án ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ của họ. Nếu không đưa họ vào là vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng và chắc chắn bản án sẽ bị hủy để xét xử sơ thẩm lại. Vì vậy mà việc "vợ và các con của người chết không lên toà án, hoặc không có ý kiến với lý do không biết sự việc" nghe nó phi lý quá.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-