DanLuat 2015

Con nuôi và con đẻ

Chủ đề   RSS   
  • #311960 02/03/2014

    nhox99

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Con nuôi và con đẻ

    cháu chào cô,cô cho cháu hỏi một tí về vấn đề kết hôn giữa con đẻ và con nuôi nha cô! hôm trước cháu mới kiểm tra công dân,có câu tình huống như thế này: "Chị Nga(20t) là con nuôi của ông Ba,anh Bình(24t) là con trai ruột của ông Ba,chị Nga và anh Bình yêu nhau sâu sắc và đã có quyết định sẽ đăng kí kết hôn. Việc kết hôn như vậy có được pháp luật chấp nhận không?" xin cô giúp cháu,cháu cảm ơn!

     
    2352 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312051   03/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1058 lần


    Bạn xem quy định tại Luật hôn nhân gia đình 2000 nhé.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Như vậy trường hợp con nuôi và con ruột kết hôn thì không có thuộc trường hợp bị cấm nếu phù hợp với các điều 9, 10 của luật nhé bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-