DanLuat 2015

Con nuôi có quyền thừa kế không?

Chủ đề   RSS   
  • #335703 29/07/2014

    Ducanhkt221

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Con nuôi có quyền thừa kế không?

    Cha mẹ nuôi đều lần lượt qua đời trong 2 năm vừa qua, không để lại di chúc.

    Thì có phải mọi trường hợp, đứa con nuôi đều được thừa kế tài sản của cha mẹ nuôi  để lại như những người con đẻ không? Căn cứ xác minh con nuôi là gì ak?

     
    1664 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335710   29/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 676, BLDS 2005 thì:

    “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại”.

    Điều 3, Luật nuôi con nuôi 2010: “Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký”.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #335990   30/07/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn!

    Phan Law Vietnam cùng trao đổi với bạn vấn đề này như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự thì những người thừa kế theo pháp luật được chia thành ba hàng thừa kế. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Theo quy định trên thì con nuôi của người chết thuộc hàng thừa kế thứ nhất, do vậy cũng được thừa kế tài sản của người chết để lại.


    Tuy nhiên cũng cần lưu ý: Không phải tất cả những người được nhận là “con nuôi” đều có thể được thừa kế tài sản của người chết để lại. Theo quy định tại Điều 68 Luật Hôn nhân và gia đình thì người được nhận làm con nuôi phải là người từ 15 tuổi trở xuống. Người trên 15 tuổi cũng có thể được nhận làm con nuôi nếu là thương binh, người tàn tật, người mất năng lực hành vi dân sự hoặc làm con nuôi của người già yếu cô đơn.

    Điều 72 Luật Hôn nhân và gia đình còn quy định “Việc nhận nuôi con nuôi phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký và ghi vào Sổ hộ tịch”.

    Khoản 3 Điều 3 Luật nuôi con nuôi quy định "Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký."

    Với các quy định trên, nếu bạn được cha mẹ nuôi nhận nuôi từ khi bạn dưới 15 tuổi (hoặc thuộc các trường hợp trên 15 tuổi vẫn được làm con nuôi) và việc nhận nuôi con nuôi được thực hiện theo đúng thủ tục do pháp luật quy định thì bạn sẽ được quyền thừa kế tài sản của cha mẹ nuôi để lại, bình đẳng với các con đẻ của cha mẹ nuôi.  Nếu không, bạn sẽ không được nhận thừa kế theo pháp luật.

    Trân trọng!

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (30/07/2014)
  • #336000   30/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn PhanLawVietnam01.

    Cảm ơn các ý kiến của bạn.

    Bạn có thể cho tôi hỏi thêm là nếu việc nhận con nuôi phát sinh từ lâu, trước khi có các quy định của pháp luật thì căn cứ vào đâu để xác định quan hệ cha mẹ và con nuôi ?

     
    Báo quản trị |  
  • #336018   30/07/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn PhanLawVietnam01.

    Cảm ơn các ý kiến của bạn.

    Bạn có thể cho tôi hỏi thêm là nếu việc nhận con nuôi phát sinh từ lâu, trước khi có các quy định của pháp luật thì căn cứ vào đâu để xác định quan hệ cha mẹ và con nuôi ?

    Chào bạn!

    Khi chưa có quy định của pháp luật thì việc xác định quan hệ cha mẹ và con nuôi dựa trên tập quán, là việc chăm sóc và nuôi dưỡng hoặc có thể xác định thông qua việc lập thành văn bản

    Tuy nhiên, trên thực tế có rất nhiều trường hợp nhận nhau là con nuôi, cha mẹ nuôi những không có căn cứ pháp luật, nên rất khó đảm bảo quyền lợi của con nuôi, cha mẹ nuôi trong trường hợp phát sinh quan hệ thừa kế.

    Mình có thể trích dẫn 1 số quy định của pháp luật về nuôi con nuôi.

    Luật Hồng Đức: nuôi con nuôi (các điều 380, 381, 506): Việc nhận nuôi con nuôi phải được lập thành văn bản và phải đối xử như con đẻ cũng như ngược lại, con nuôi phải có nghĩa vụ như con đẻ đối với cha mẹ nuôi.

    Điều 24 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 1959 " Con nuôi có quyền lợi và nghĩa vụ như con đẻ.

    Việc nhận nuôi con nuôi phải được Uỷ ban hành chính cơ sở nơi trú quán của người nuôi hoặc của đứa trẻ công nhận và ghi vào sổ hộ tịch.

    Tòa án nhân dân có thể hủy bỏ việc công nhận ấy, khi bản thân người con nuôi hoặc bất cứ người nào, tổ chức nào yêu cầu, vì lợi ích của người con nuôi"

    Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình năm 1986

    "Việc nhận nuôi con nuôi do Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi thường trú của người nuôi hoặc con nuôi công nhận và ghi vào sổ hộ tịch"

    Phan Law Vietnam trao đổi cùng bạn!

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (30/07/2014)