CON NUÔI CÓ ĐƯƠC HƯỞNG TÀI SẢN NHƯ CON RUỘT KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #177132 09/04/2012

    mariakimanh

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CON NUÔI CÓ ĐƯƠC HƯỞNG TÀI SẢN NHƯ CON RUỘT KHÔNG?

          Chào Luật Sư,
               Tôi năm nay đã 40 tuổi, Mẹ nuôi của tôi, đầu tiên có vào cô nhi viện xin về một người con trai làm con nuôi, rồi sau đó bà ta lấy chồng và sinh ra 2 người con trai, đến năm 1973, vì bà ta không có con gái nên bà ta xin tôi về nuôi  khi ấy tôi vừa 1 tuần tuổi và nuôi tôi khôn lớn đến bây giờ. Vấn đề là Mẹ nuôi của tôi mất và không để di chúc lại, 2 người con ruột của Mẹ tôi dành hết tài sản của bà, vì cho rằng họ là con ruột, còn tôi và người anh lớn chỉ là con nuôi. Tôi xin nhờ Luật Sư tư vấn giúp tôi về vấn đề này.
     
    4652 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #177141   09/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn! Luật sư Đỗ Viết Hải - Trưởng VP luật sư Sự Thật, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời bạn như sau:

    Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005, hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

    Tuy nhiên, không phải trường hợp con nuôi nào cũng được hưởng thừa kế, tại các Điều 68, 69, 72 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, việc xác định mối quan hệ giữa "con nuôi" và "cha nuôi" hoặc "mẹ nuôi" phải bảo đảm các điều kiện sau: người được nhận làm con nuôi phải là người từ 15 tuổi trở xuống; người trên 15 tuổi có thể được nhận làm con nuôi nếu là thương binh, người tàn tật, người mất năng lực hành vi dân sự hoặc làm con nuôi của người già yếu cô đơn; người nhận nuôi con nuôi phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; hơn con nuôi từ hai mươi tuổi trở lên; bảo đảm điều kiện chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục; việc nhận nuôi con nuôi phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký và ghi vào sổ hộ tịch. Thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi, giao nhận con nuôi được thực hiện theo quy định của pháp luật về hộ tịch.

    Với các quy định nói trên, nếu bạn được nhận làm con nuôi từ khi bạn dưới 15 tuổi và việc nhận nuôi con nuôi được thực hiện theo đúng thủ tục do pháp luật quy định, bạn sẽ được quyền thừa kế tài sản của cha mẹ nuôi để lại, bình đẳng với các con đẻ của người chết.

    Ngược lại, nếu việc làm con nuôi của bạn chỉ trên cơ sở tình cảm mà không đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên hoặc không thực hiện thủ tục đăng ký con nuôi theo quy định của pháp luật thì xét về bản chất pháp lý không được pháp luật công nhận, sẽ không có quyền hưởng thừa kế từ mẹ nuôi
    Trân trọng!

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #177142   09/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Mẹ nuôi bạn chết đi không để lại di chúc do vâ%3ḅy di sản của mẹ nuôi bạn sẽ chia theo pháp luâ%3ḅt. Điều 676 Bô%3ḅ luâ%3ḅt dân sự quy định:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
    Pháp luâ%3ḅt thừa kế không có sự phân biê%3ḅt con nuôi hay con đê. Vì vâ%3ḅy, bạn thuô%3ḅc hàng thừa kế thứ nhất và được chia như những người anh em khác

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #177152   09/04/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường trả lời bạn như sau:
             Theo thông tin bạn trình bày thì bạn có quyền hưởng thừa kế từ cha mẹ nuôi của bạn theo quy định tại Phần thứ tư của Bộ luật dân sự năm 2005.
             Quan hệ con nuôi giữa bạn và cha mẹ nuôi của bạn xác lập từ năm 1973, do vậy áp dụng quy định về nhận con nuôi theo Luật hôn nhân và gia đình năm 1959 để giải quyết (không áp dụng luật hôn nhân và gia đình năm 2000).

              Điều 24 Luật hôn nhân và gia đình năm 1959, có hiệu lực đến ngày 03/01/1987 quy định:
    "
    Con nuôi có quyền lợi và nghĩa vụ như con đẻ.

    Việc nhận nuôi con nuôi phải được Uỷ ban hành chính cơ sở nơi trú quán của người nuôi hoặc của đứa trẻ công nhận và ghi vào sổ hộ tịch.

    Tòa án nhân dân có thể hủy bỏ việc công nhận ấy, khi bản thân người con nuôi hoặc bất cứ người nào, tổ chức nào yêu cầu, vì lợi ích của người con nuôi."
               Thực tiễn xét xử của Tòa án cho thấy, nếu tranh chấp thừa kế giữa bạn và các anh chị em con ruột của cha mẹ bạn xảy ra, bạn không xuất trình được chứng cứ về việc cha mẹ bạn có đăng ký nhận con nuôi tại Ủy ban hành chính năm 1973 nhưng có giấy xác nhận của Cô nhi viện hoặc trong giấy khai sinh, hộ khẩu của bạn có ghi là con nuôi thì Tòa án vẫn chấp nhận cho bạn được hưởng thừa kế của cha mẹ nuôi.
               Bạn nên chuẩn bị những chứng cứ cần thiết để chứng minh cho quan hệ con nuôi giữa bạn với cha mẹ nuôi. Nếu các anh, chị em không thỏa thuận được việc chia thừa kế thì bạn có quyền khởi kiện để yêu cầu tòa án giải quyết (trong thời hiệu khởi kiện là 10 năm).

    Cập nhật bởi Cuonglawyer ngày 09/04/2012 03:08:19 CH Cập nhật bởi Cuonglawyer ngày 09/04/2012 03:04:05 CH

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com