DanLuat 2015

Con Nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #440633 05/11/2016

    doiphuhu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Con Nuôi

    Như thế nào là được công nhận là con nuôi hợp pháp trong trường hợp tôi 20 tuổi và mẹ nuôi tôi 50 tuổi.

    Xin được tư vấn

     
    4460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440969   09/11/2016

    chulinhcan
    chulinhcan

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2013
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn!

    Thông tin bạn đưa ra quá ngắn gọn nên tôi khó có thể giúp bạn trả lời một cách tốt nhất. Vấn đề của bạn là thực tế quan hệ giữa mẹ bạn và bạn hiện tại là mẹ nuôi - con nuôi nhưng chưa được pháp luật công nhận đúng không???

    Nếu như vậy, bạn phải xuất trình các giấy tờ theo quy định của Điều 72 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 hoặc Điều 22 Luật nuôi con nuôi năm 2010. Theo  Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình năm 1987 thì quan hệ con nuôi được UBND cấp xã công nhận và ghi vào sổ hộ tịch. Nếu bạn cung cấp được tài liệu này thì được xem là quan hệ nuôi con nuôi hợp pháp.

    Nếu quan hệ con nuôi chỉ có trên thực tế mà không có các giấy tờ, tài liệu nêu trên thì pháp luật không có quy định về việc công nhận quan hệ này.

    Nếu có tranh chấp về thừa kế thì hoàn toàn phụ thuộc vào quan hệ tình cảm trên thực tế của mẹ nuôi và gia đình phía mẹ nuôi của bạn.

    Nếu bạn đã 20 tuổi thì không đáp ứng điều kiện để được nhận làm con nuôi theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010.

    Thân chào!

     

    Cập nhật bởi chulinhcan ngày 09/11/2016 10:21:03 SA

    Luật gia Võ Quốc Trị - Email: voquoctri84@gmail.com. Phone: 0903621658

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-