DanLuat 2015

Con ngoài giá thú mang họ cha

Chủ đề   RSS   
  • #342632 05/09/2014

    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Con ngoài giá thú mang họ cha

    Chào cả nhà,

    Cho em hỏi vấn đề này em đang vướng mắc.

    Theo quy định của điểm e Khoản 1 Mục II thông tư 01/2008/TT-BTP về việc xác định họ cho con khi khai sinh

    "e) Xác định họ và quê quán

    Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ.

    Trong trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con, thì họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người mẹ"

    Em xin hỏi đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, có quyết định công nhận cha con nhưng khi làm giấy khai sinh cho con mang họ cha mà phần người cha bỏ trống có được không ạ? 

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    2450 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342731   05/09/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Không được nha bạn, làm gì có việc mang họ cha mà không ghi tên cha thì làm sao biết đứa bé đó theo họ ai. Cán bộ sẽ không chấp nhận việc đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #342780   06/09/2014

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    cảm ơn bạn, nhưng có quy định nào không cho phép điều đó không? Mình muốn tìm căn cứ pháp lý bạn ạ. Vì đã có quyết định công nhận cha con rồi

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #342795   06/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13384)
    Số điểm: 92426
    Cảm ơn: 3016
    Được cảm ơn 4646 lần
    SMod

    Có quyết định công nhận cha thì phải ghi tên cha vào giấy khai sinh của con chứ ? Nếu không ghi tên cha thì cái quyết định công nhận cha để làm gì ?

     
    Báo quản trị |  
  • #342913   06/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    trachanh19 viết:

    cảm ơn bạn, nhưng có quy định nào không cho phép điều đó không? Mình muốn tìm căn cứ pháp lý bạn ạ. Vì đã có quyết định công nhận cha con rồi

    Chào bạn.

    Theo nghị định số 158/2005/NĐ-CP, nghị định về đăng ký và quản lý hộ tịch

    Điều 15. Thủ tục đăng ký khai sinh

    3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh  và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

    Do đó: chỉ trong trường hợp không xác định được người cha là ai thì bỏ trống.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-