DanLuat 2015

Con ngoài gia thú có được thừa kế không???

Chủ đề   RSS   
  • #71020 30/11/2010

    dangquyen_159

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Con ngoài gia thú có được thừa kế không???

    Xin chào luật sư!

    Cho tôi hỏi, bố mẹ tôi không kết hôn nhưng sinh ra tôi. Luật sự có thể cho tôi biết tôi có được nhận thừa kế từ người cha của mình không. Và thủ tục như thế nào ạ. Luật sư có thể tư vấn giúp tôi để tôi biết được quyên lợi của mình. Hiện nay tôi đã 24 tuổi.
     
    3976 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71022   30/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3192)
    Số điểm: 20732
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1059 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn được thừa kế trừ di sản đã được để lại theo di chúc cho người khác. Về thủ tục, những người thừa kế tự thỏa thuận, nếu không được thì có thể nhờ tòa án giải quyết.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #71029   30/11/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 55 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Pháp luật Việt Nam không phân biệt con ruột hay con nuôi, con trong hay ngoài giá thú. Họ được hưởng thừa kế theo pháp luật như nhau (trư trường hợp bị truất quyền thừa kế).

    Trân trọng.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #71065   30/11/2010

    dangquyen_159
    dangquyen_159

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư!

    Giữa tôi và bố chỉ ràng buộc nhau bởi tờ giấy khai sinh thôi ạ.

    Vậy nếu bố không công nhận quyền thừa kế thì em có quyền kiện tụng không ạ??

    Và thủ tục có phức tạp không ạ. Vì e cảm thấy mình bị phân biệt đối xử quá nặng nề.

    Xin luật sư tư vấn giúp em ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #71071   30/11/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Pháp luật Việt Nam không phân biệt con ruột hay con nuôi, con trong hay ngoài giá thú. Họ được hưởng thừa kế theo pháp luật như nhau (trừ trường hợp bị truất quyền thừa kế).Vì vây bạn có thể được  hưởng thừa kế theo di chúc

    Trong trường hợp nếu chia thừa kế theo di chúc của bố bạn mà bạn không được hưởng thì bạn có thể kiện ra tòa nếu bạn thuộc diện những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc quy định tại
    #0070c0;">điều 669 Bộ Luật Dân Sự#0070c0;">.Khi đó sẽ chia thừa kế theo pháp luật.

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc


    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu như di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối hưởng di sản hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:


    1- Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2- Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    Có nghĩa là nếu bạn chưa đủ 18 tuổi (chưa thành niên ) hoặc thuộc khoản 2 điều 672 BLDS  thì bạn vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật.

    Bạn đã 24 tuổi thì không thuộc diện này rồi, nghĩa là không được hưởng.

    Chúc bạn thành công.
    Cập nhật bởi BeToan89 ngày 30/11/2010 07:07:29 PM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-