DanLuat 2015

Cón nên cho chuyển đổi giới tính?

Chủ đề   RSS   
  • #98166 24/04/2011

    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 143 lần


    Cón nên cho chuyển đổi giới tính?

    “Tòa án TP vừa thụ lý một trường hợp xin chuyển đổi giới tính. Theo giấy tờ hộ tịch thì đây là một người phụ nữ nhưng nhìn mặt người này thì thấy... râu rất nhiều. “Ông” này đã đến Sở Tư pháp xin chuyển đổi họ tên và giới tính nhưng vì luật chưa quy định nên không thụ lý giải quyết. Dù “ông” này khẳng định mình là “đàn ông” 100% nhưng hiện nay tòa cũng chưa thể giải quyết vì luật chưa quy định”.?

    Vậy những trường hợp này  phải giải quyết sao đây?

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    6512 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #98172   24/04/2011

    k3405
    k3405
    Top 500
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2009
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 16 lần


    chả giải quyết được đâu BeToan89 àh. chưa có luật mà, cái này cũng tương tự như vụ hiếp dâm phụ nữ (đã chuyển đổi giới tính) ấy, tòa án không giải quyết thì xẽ chả ai giải quyết được.

    http://kine.cyworld.vn/detail/12000100544/89

     
    Báo quản trị |  
  • #98180   24/04/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 143 lần


    k3405 viết:
    chả giải quyết được đâu BeToan89 àh. chưa có luật mà, cái này cũng tương tự như vụ hiếp dâm phụ nữ (đã chuyển đổi giới tính) ấy, tòa án không giải quyết thì xẽ chả ai giải quyết được.

    Biết thế nhưng những trường hợp này lâu lắm rồi mà không thấy có quy định nào được ban hành để điều chỉnh?
    Những trường hợp như thế này mà phạm tội thì khó xử lý đấy.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #98179   24/04/2011

    TBinh1508
    TBinh1508

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2011
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào các bạn theo mình thì "công dân được làm những pháp luật không cấm"

    Mà việc chuyển đổi giới tính thì không được quy định là việc cấm.

    Giới tính là của chính họ nên họ có quyền chuyển đổi sao cấm được.

    Vì vậy mình nghĩ là nên cho phép.
     
    Thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #98182   24/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13046)
    Số điểm: 90144
    Cảm ơn: 2945
    Được cảm ơn 4558 lần
    SMod

    @ TBinh1508 : Bạn tham khảo đoạn trích từ Nghị định 88/2008 nhé.

    Điều 4. Hành vi bị nghiêm cấm

    1. Thực hiện việc chuyển đổi giới tính đối với những người đã hoàn thiện về giới tính.

    2. Thực hiện việc xác định lại giới tính khi chưa được phép của Bộ Y tế hoặc Sở Y tế tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương theo quy định tại Điều 8 Nghị định này.

    3. Tiết lộ thông tin về việc xác định lại giới tính của người khác.

    4. Phân biệt đối xử đối với người đã xác định lại giới tính.


    @ All : Việc xác định lại giới tính đã có quy định của pháp luật. Tham khảo Nghị định 88/2008 và Thông tư 29/2010/TT-BYT.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 24/04/2011 01:27:18 CH thêm văn bản
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    TBinh1508 (24/04/2011)
  • #98183   24/04/2011

    TBinh1508
    TBinh1508

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2011
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 15 lần


    @#00b0f0;">ntdieu

    Vậy bạn cho mình hỏi như thế nào là một người đã hoàn thiện về giới tính?

    Nếu họ bảo rằng giới tính của họ không bình thường ví dụ bề ngoài là con trai nhưng bên trong lại là con gái và khoa học chứng minh được rằng họ mang hai giới tính họ muốn chuyển đổi sang một giới tính vậy như thế không được gọi là hoàn thiện về giới tính ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #98184   24/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13046)
    Số điểm: 90144
    Cảm ơn: 2945
    Được cảm ơn 4558 lần
    SMod

    @ TBinh1508 : Vấn đề này đã có quy định ở Nghị định 88/2008. Bạn nên đọc kỹ Nghị định này trước khi đặt câu hỏi như vậy.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-