DanLuat 2015

con dưới 36 tháng tuổi có được theo mẹ không?

Chủ đề   RSS   
  • #117811 14/07/2011

    thanhvan_151090

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    con dưới 36 tháng tuổi có được theo mẹ không?

    hiện tôi sinh năm 1990 kết hôn từ ngày 13/7/2008 đến nay được 3 năm trong thời gian chung sống chồng tôi không thực hiện đầy đủ trách nhiệm với vợ con và toàn bộ chi phí chăm sóc nuôi con tôi được bên mẹ ruột cung cấp. Vậy bây giờ nếu tôi ly hôn thì tôi có được quyền nuôi con không? Con tôi sinh ngày 26/01/2009 đến nay được hai tuổi 7 tháng hiện tôi đang đi học và được cung cấp bởi  bên mẹ ruột. chồng tôi thì công việc không ổn định và hay cá độ đá banh. xin tư vấn cho tôi nếu tôi ly hôn thì tôi có được quyền nuôi con không?
     
    7300 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117858   15/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình 2000:

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.
    Trong trường hợp này nhiều khả năng bạn sẽ được nuôi con. Bạn càn chứng minh là bạn trực tiếp nuôi dưỡng con, còn chồng bạn không đóng góp vào việc nuôi dưỡng con. Tuy nhiên việc bạn còn đi học, chưa có khả năng tự lập về tài chính cũng là 1 vấn đề cần cân nhắc xem có nên tiến tới ly hôn hay không.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #118324   18/07/2011

    ququica
    ququica
    Top 500
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2008
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn tuanbui211988 trả lời đúng rồi. Về khả năng tài chính mình chưa bàn đến chỉ lo rằng việc ly hôn sẽ ảnh hưởng lớn đến con bé đấy, mong bạn cân nhắc kỹ trước khi quyết định.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-