Con dưới 18 tuổi có được hưởng thừa kế theo pháp luật bằng 2/3 tài sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #505476 24/10/2018

    Duyenmuop

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Con dưới 18 tuổi có được hưởng thừa kế theo pháp luật bằng 2/3 tài sản không?

    Trong gia đình bố mất để lại di chúc cho đứa con dưới 18 tuổi 100tr . Mà tài sản của người bố vẫn dư thì ng vợ được hưởng thừa kế theo Pháp Luật là 2/3 tài sản. Thế người con dưới 18t đó có còn được huởg thừa kế theo páp luật là hưởng 2/3 tài sản nữa k ạ?

     
    13467 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Duyenmuop vì bài viết hữu ích
    Phanthinguyet46 (07/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506048   30/10/2018

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3324)
    Số điểm: 21617
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1170 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Mời bạn tham khảo quy định có liên quan của Bộ luật dân sự như trích dẫn dưới đây:

    Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

    2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.

    Phần di sản còn lại sau khi chia cho thừa kế theo di chúc thì sẽ chia đều cho các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất (cha me, vợ, con của người đã mất)

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #506532   02/11/2018

    luatsunguyenvanhiep.law
    luatsunguyenvanhiep.law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2018
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 8 lần


    Mình xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Việc người cha để lại di chúc cho người con rồi nhưng tài sản vẫn còn thì tài sản còn dư đó được chia theo pháp luật. 

    Việc chia theo pháp luật được quy đinh tại BLDS 2015

    Tài sản được chia đều cho những người thuộc hành thừa kế thứ nhất.

    vậy nên cả người con dưới 18 tuổi và người vợ của người chồng đã mất đều được hưởng 1 phần chứ không phải 2/3 phần thừa kế hay 2/3 tài sản.

    Hy vọng giúp được bạn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com