DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

(NguyenThanhNgan123)

con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn? - Ảnh minh họa

Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn? - Ảnh minh họa

Có những cặp vợ chồng tình cảm đã rạn nứt đến mức không thể hàn gắn, không thể chịu nổi nhau dù thêm một ngày. Nhất là thờ kỳ vừa có con rất dễ xảy ra mâu thuẫn giữa hai bên. Nguời vợ lúc đó quá nhạy cảm và người chồng không có cách nào thấu hiểu. Vậy ở giai đoạn đứa bé còn quá nhỏ như vậy nếu hai vợ chồng vẫn nhất quyết ly hôn thì có được không?

Quy định pháp luật về việc ly hôn khi con chưa đầy 12 tháng tuổi?

Căn cứ Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 về Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn có quy định như sau:

Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Để bảo vệ sức khỏe và quyền lợi hợp pháp của phụ nữ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì pháp luật hạn chế một số quyền yêu cầu ly hôn của người chồng trong những trường hợp nêu trên.

Vậy vợ có quyền ly hôn khi con dưới một tuổi?

Như đã trình bày trên người vợ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 1 tuổi, pháp luật chỉ hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của chồng. Vào thời điểm này, nếu chồng nộp đơn ly hôn đơn phương thì Tòa án sẽ không thụ lý đơn của chồng. Pháp luật không có quy định hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người vợ.

Khi đang nuôi con dưới 1 tuổi thì bạn là vợ hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn nếu có căn cứ đơn phương ly hôn. Theo quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì căn cứ đơn phương ly hôn bao gồm:

Căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình;

Vợ, chồng vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

=== >> Như vậy, nếu con chưa đủ 12 tháng tuổi, vợ chồng chỉ có thể ly hôn trong các trường hợp sau đây:

- Người yêu cầu ly hôn đơn phương là người vợ

- Hai vợ chồng thỏa thuận và cùng yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn (ly hôn trong trường hợp thuận tình)

Thủ tục ly hôn xem tại đây.

Xem thêm:

>>> Làm sao để ly hôn nhanh không cần hòa giải?

>>> Trường hợp nào vợ được chia tài sản nhiều hơn chồng?

>>> Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

>>> Căn hộ chưa được cấp sổ hồng có thể phân chưa khi ly hôn không?

  •  771
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…