Con dâu có được nhận thừa kế từ cha chồng vì chồng đã mất từ lâu không?

Chủ đề   RSS   
  • #539611 28/02/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 2869
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần


    Con dâu có được nhận thừa kế từ cha chồng vì chồng đã mất từ lâu không?

    Cho hỏi con dâu có nhận thừa kế từ cha chồng được không ạ, trường hợp người chồng của con dâu đã mất
     
     
    1014 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539623   28/02/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (937)
    Số điểm: 10424
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Trường hợp mà anh nêu, nếu như cha chồng mất mà không để lại di chúc thì phần di sản của ông sẽ được chia theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015.

    Trong những hàng thừa kế đó, không có con dâu => con dâu sẽ không thuộc hàng thừa kế nào của cha chồng => không được hưởng thừa kế theo pháp luật.

    Con dâu được hưởng di sản thừa kế từ cha chồng khi cha chồng mất để lại di chúc, trong di chúc có chia một phần di sản cụ thể cho người con dâu đó.

    Trong trường hợp người chồng mất trước cha chồng thì người thừa kế phần di sản của cha chồng ở đây là cháu theo quy định tại Điều 652 Bộ luật Dân sự 2015:

    "Điều 652. Thừa kế thế vị

    Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống;"

    Trường hợp chồng mất sau cha chồng thì người chồng lúc còn sống đã được hưởng phần di sản thừa kế của cha mình để lại, đến thời điểm hiện tại người chồng chết thì người vợ là người hưởng phần di sản của chồng (trong đó có bao gồm di sản của cha chồng trước kia nếu chồng đã được chia di sản) chứ không phải con dâu là người trực tiếp được hưởng di sản từ cha chồng.  

     
    Báo quản trị |  
  • #553177   28/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Trong trường hợp cha chồng bạn để lại di chúc thì bạn hiển nhiên sẽ được hưởng nếu trong di chúc có tên của bạn, còn nếu không có di chúc thì theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 bạn không thuộc hàng thừa kế được hưởng:

    a)Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.".

     
    Báo quản trị |