DanLuat 2015

Con của vợ trước có được hưởng thừa kế không?

Chủ đề   RSS   
  • #83532 17/02/2011

    KIMNGOC_87

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Con của vợ trước có được hưởng thừa kế không?

    Bố tôi có 2 người vợ, sống với người vợ trước có 2 người con và đã ly hôn cách đây 10năm. hiện giờ đang sống với mẹ tôi và có 2 người con. Tôi muốn hỏi vậy khi bố tôi chết, con của người vợ trước có được hưởng thừa kế không?
     
    3679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #83964   19/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn!

    Pháp luật không phân biệt con đẻ con nuôi, con trong giá thú, con ngoài giá thú.. nên về nguyên tắc là các anh chị cùng cha khác mẹ của bố bạn vẫn được hưởng di sản thừa kế của bạn khi bố bạn chết mà không để lại di chúc.

    thân!
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 20/02/2011 04:23:41 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #84030   20/02/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Batứ đuợc lỗi  Của quyetQuyen rồi nhé:
    Mình hiểu ý của bạn QuyetQuyen nhưng bạn viết nhầm một tí rồi nhé:

    Pháp luật không phân biệt con đẻ con nuôi, con trong giá thú, con ngoài giá thú.. nên về nguyên tắc là các anh chị cùng cha khác mẹ của bạn vẫn được hưởng di sản thừa kế của bạn khi bố bạn chết mà không để lại di chúc.


    Phải nói là vấn đuợc huởng di sản của bố bạn khi bố bạn chết chứ...sao lại hưởng di sản của ban.

    Chắc chăn là QuyetQuyen buồn ngủ nên viết nhâm rồi.

    Ý của QuyetQuyen là con của ngừoi vợ truớc vẫn đuợc hưởng khi bố mất.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #84065   20/02/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Chào bạn!

     Nếu bố bạn chết mà để lại di chúc, trong nội dung di chúc họp pháp không có phần thừa kế cho hai người con của người vợ trước đây, thì cũng không được hường di sản thừa kế.( trừ trường hợp quy định tại

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động


     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-