Con của Hạ sĩ quan công an có được miễn học phí không?

Chủ đề   RSS   
  • #537883 30/01/2020

    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Con của Hạ sĩ quan công an có được miễn học phí không?

    Tôi tham gia nghĩa vụ công an được 2 năm, sau đó tôi được xét tiếp tục phục vụ tại ngũ. Hiện tôi đang có con 5 tuổi sắp tới sẽ vào lớp mẫu giáo, cho hỏi con tôi có được miễn học phí không? Xin cảm ơn!
     
    Theo Khoản 2 Điều 8 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định: Trong thời gian phục vụ tại ngũ và khi xuất ngũ hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ được hưởng các chế độ, chính sách quy định đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân quy định tại Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 và các văn bản quy định chi tiết thi hành.
     
    Theo Khoản 2 Điều 50 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 được hướng dẫn bởi Điều 6 Nghị định 27/2016/NĐ-CP quy định: Con đẻ, con nuôi hợp pháp của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ được miễn, giảm học phí khi học tại cơ sở giáo dục phổ thông công lập, ngoài công lập theo quy định tại Nghị định số 86/2015/NĐ-CP ngày 02 tháng 10 năm 2015 của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 - 2016 đến năm học 2020 - 2021.
     
    Tại Khoản 5 Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định đối tượng được miễn học phí bao gồm:
     
    - ...
     
    - Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông là con của hạ sĩ quan và binh sĩ, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang nhân dân.
     
    => Như vậy, bạn đang phục vụ tại ngũ trong lực lượng công an nên con của bạn vào học mẫu giáo tại trường công lập sẽ được miễn học phí.
     
    630 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538117   31/01/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    ad cho mình hỏi, mình có anh trai đang nhập ngũ, mình học đại học đã ra trường dưới mình còn một đứa em trai nữa đang học lớp 7, ad cho mình hỏi đứa học lớp 7 này có được miễn giảm học phí không ad?

     
    Báo quản trị |