Con chưa thành niên có ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không?

Chủ đề   RSS   
  • #561566 30/10/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (994)
    Số điểm: 10754
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 152 lần


    Con chưa thành niên có ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không?

    Căn cứ Điều 21 Bộ luật Dân sự 2015:

    "Điều 21. Người chưa thành niên

    ...

    4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý."

    Bên cạnh đó Điều 136 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về đại diện theo pháp luật của cá nhân như sau:

    "Điều 136. Đại diện theo pháp luật của cá nhân

    1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên."

    Như vậy, nếu người con 16 tuổi thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, riêng đối với giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì phải được ba mẹ đồng ý. Theo đó, người con vẫn ký tên trên hợp đồng chuyển nhượng nhưng kèm theo đó là văn bản thể hiện sự đồng ý của cha, mẹ về việc người con tham gia giao dịch này.

     

     
    358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận