DanLuat 2015

con chưa có giấy khai sinh có được thừa kế từ cha?

Chủ đề   RSS   
  • #152076 01/12/2011

    tuyen75

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2010
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    con chưa có giấy khai sinh có được thừa kế từ cha?

    chị A chung sống với anh T mới sinh được 1 người con nhưng chưa kịp làm giấy khai sinh, chi A và anh T cũng chưa đăng ký kết hôn.
    anh T có tài sản riêng là 1 căn nhà, tình trang hôn nhân là độc thân (đã ly hôn). gia đình anh T đến nay không muốn chị A và con hưởng tài sản thừa kế của anh T.
    trong trường hwpj này, rõ ràng con của anh T có quyền thừa kế hung khó khăn ở chỗ chưa chứng minh được đó là con chung. vậy cho tôi hỏi, để chứng minh là con chung để kiện đòi quyền thừa kế thì nên tìm các chứng chứ nào được toafasn chấp nhận:
    - có giám định gene khi anh T đã chết rồi không?
    - nhân chứng xác nhận đó là con anh T có được chấp nhận không?
    - nơi cư trú xác nhận 2 người chung sống như vợ chồng có được xem là chứng cứ không?
    mong các luật sư cho ý kiến giúp.
     
    3333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #152080   01/12/2011

    SanYoku
    SanYoku

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tốt nhất là nên xác định ADN để có bằng chứng tốt nhất chứng minh đứa tre kia là con của chị A và anh T (trong một số trường hợp, tìm người làm chứng để xác minh không hữu hiệu cho lắm).
    - Dựa vào kết quả ADN, ta có thể chắc chắn đó là con của anh T.
    - Mặc dù anh T chưa đăng kí kết hôn với chị A, nhưng Pháp luật Việt Nam vẫn thừa nhận con ngoài giá thú.
    Theo Khoản 5 - Điều 2, Luật hôn nhân gia đình năm 2000: "#f4f4f4;">Nhà nước và xã hội không thừa nhận sự phân biệt đối xử giữa các con, giữa con trai và con gái, con đẻ và con nuôi, con trong giá thú và con ngoài giá thú".
    Quay trở lại việc thừa kế:
    - Theo điều 635 BLDS 2005: "Người thừa kế là cá nhân phải là còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết...."
    ở đây, đứa trẻ đó đã được sinh ra...(và còn sống) nên cũng được coi là người được thừa kế.
    - Theo như Điều 632 và Điều 676 BLDS, thì đứa trẻ đó vẫn được hưởng thừa kế 1 cách công bằng, như những người ở hàng thừa kế thứ nhất của anh T
     
    Báo quản trị |  
  • #152475   03/12/2011

    tuyen75
    tuyen75

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2010
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    tôi đồng ý với phương án xét nghiệm ADN chứng minh quan hệ cha con nhưng băn khoăn ở chỗ liệu mẫu xét nghiệm phải thu của ai: ông nội cháu bé, chú bác của cháu bé? bác nào rành về giám định gene cho ý kiến với. thường thì lấy mẫu  xét nghiệm của cha, mẹ và con để xét nghiệm thì quá dễ rồi.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-