Con chết sau cha thì cháu và vợ của con có được hưởng di sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #49218 08/04/2010

    havoi35

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2010
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Con chết sau cha thì cháu và vợ của con có được hưởng di sản không?

    Cho phép hỏi luật sư, người con chết sau người cha thì cháu và vợ của người con có được hưởng di sản không?
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 22/05/2010 10:46:45 AM
     
    41861 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #49219   08/04/2010

    luatminhtriet
    luatminhtriet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2008
    Tổng số bài viết (87)
    Số điểm: 458
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Quyền thừa kế tài sản

    Chào bạn, về việc bạn hỏi, chúng tôi có trao đổi như sau:

    Theo quy định của Pháp luật thì thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết và Người thừa kế được xác định phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế. Do vậy, người con chết sau người cha ( tức là tại thời điểm cha chết thì con vẫn còn sống nên có thể được xác định là người thừa kế của người cha.

    Mặt khác, để tránh một số trường hợp không thể xác định được chính xác thời điểm người con hay người cha chết trước, pháp luật còn quy định về trường hợp thừa kế thế vị như sau: "Con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống" (Điều 677 Bộ luật Dân sự năm 2005).

    Do vậy, nếu có căn cứ, cơ sở để xác định rõ người con chết sau người cha hoặc chết cùng thời điểm với người cha thì đều có thể được xác định là người thừa kế của Cha.

    Chúc bạn thành công !


     
    Báo quản trị |  
  • #51102   25/04/2010

    havoi35
    havoi35

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2010
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin lỗi tôi hơi khó hiểu và muốn hỏi cụ thể là con của người cha chết sau người cha thì vợ (người con) và con (tức cháu của người chết) có được hưởng hay không ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #51103   25/04/2010

    luatminhtriet
    luatminhtriet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2008
    Tổng số bài viết (87)
    Số điểm: 458
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Thừa kế thế vị

    Chào bạn, về nội dung bạn hỏi, chúng tôi có trao đổi như sau:

    Trường hợp của Bạn pháp luật quy định là Thừa kế thế vị, theo đó nếu con của người để lại di sản chết sau người cha (người để lại di sản) thì cháu (cháu của người để lại di sản) được hưởng phần di sản mà cha được hưởng nếu còn sống.


    Pháp luật không có quy định về trường hợp vợ của người con người để lại di sản đương nhiên được hưởng như trường hợp của người cháu. Do vậy, chỉ cháu của người để lại di sản được hưởng thừa kế chứ con dâu không được hưởng theo hình thức thừa kế thế vị.

    Lưu ý: Thừa kế thế vị không áp dụng đối với các trường hợp người chết (người để lại di sản) đã có di chúc chia tài sản hợp pháp theo quy định.

    Chúc bạn và gia đình sức khỏe và thành công !


     
    Báo quản trị |  
  • #314286   17/03/2014

    silly_boy
    silly_boy

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 12 lần


    phanvlang viết:

    Trường hợp của Bạn pháp luật quy định là Thừa kế thế vị, theo đó nếu con của người để lại di sản chết sau người cha (người để lại di sản) thì cháu (cháu của người để lại di sản) được hưởng phần di sản mà cha được hưởng nếu còn sống.
     
    Quy định thế vị mới à bạn? Con chết sau cha thì thế vị làm sao? @@

    Trường hợp này là chia di sản bình thường thôi, tại thời điểm người cha chết thì người con còn sống nên người con được hưởng thừa kế của cha. Sau đó nếu chưa kịp chia di sản của cha mà người con này chết nốt thì các đồng thừa kế hàng 1 của người con này được hưởng.
    lưu ý: Thời điểm phát sinh quyền thừa kế là thời điểm người có di sản chết chứ không phải thời điểm làm thủ tục thừa kế hay bất kỳ thời điểm linh tinh nào khác. Haiz

    --

    Wén Chéng Ruản

    Tel: 0975 048 350 Email : thanhnv.lawyer@gmail.com

    YM! : silly_true_face@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #383902   19/05/2015

    Người con chết trước sau đó người cha cũng chết vậy di sản của con và của người cha được chia ra sau?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tam1977 vì bài viết hữu ích
    t_ngocquang75 (17/04/2018)
  • #509407   04/12/2018

    tôi nhất trí như ý kiến trên

     
    Báo quản trị |  
  • #509889   12/12/2018

    Trường hợp không có di chúc:

    Nếu người con chết trước, thì lúc chết người con này đã có vợ, con hay chưa? Nếu chưa, thì tài sản của người con sẽ được chia theo hàng thừa kế thứ nhất. Nếu có thì sẽ chia cho vợ và con của người đó.

    Còn tài sản của người cha, thì nếu người con chết trước thì tài sản của người cha sẽ chia cho hàng thừa kế thứ nhất: tức vợ và con của người chết (chỉ những người còn sống)

    Trường hợp có di chúc: thì đương nhiên tài sản sẽ được chia theo di chúc.

     

     
    Báo quản trị |