Con cái lừa tiền của cha, mẹ có phải chịu TNHS?

Chủ đề   RSS   
  • #552358 21/07/2020

    lamkylaw
    Top 100
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (660)
    Số điểm: 14232
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 590 lần


    Con cái lừa tiền của cha, mẹ có phải chịu TNHS?

    Con cái lừa tiền của cha, mẹ

    Ảnh minh họa: Lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    Rất nhiều trường hợp vì đồng tiền mà những người con đã lừa đấng sinh thành của mình thông qua nhiều thủ đoạn, phương thức khác nhau nhằm mục đích lấy được tài sản từ bố, mẹ. Vậy với những hành vi như thế thì trách nhiệm pháp lý sẽ như thế nào?

    Tại Điều 174 Bộ luật hình sự sửa đổi 2017quy định:

    “Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    …”

    Phân tích các yếu tố chính cấu thành của tội phạm:

    Về mặt khách quan: là dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt tài sản của người khác lúc đó người bị hại không biết được là có hành vi gian dối.

    Hậu quả của tội phạm lừa đảo chiếm đoạt tài sản là làm thiệt hại về tài sản của người khác.

    Về mặt khách thể: Đây là quyền sở hữu tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức, cá nhân bao gồm vật, tiền. Việc xâm phạm quyền sở hữu cũng thể hiện ở hành vi chiếm hữu bất hợp pháp tài sản của người khác sau khi lừa lấy được tài sản.

    Về mặt chủ quan: Tội phạm được thực hiện với lỗi cố ý trực tiếp, người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả do hành vi của mình gây ra và mong muốn hậu quả đó xảy ra.

    Về mặt chủ thể: Chủ thể của tội phạm có thể là bất kỳ người nào từ đủ 16 tuổi trở lên có năng lực trách nhiệm hình sự. 

    Xem thêm phân tích cấu thành tội phạm: TẠI ĐÂY

    Ngoài việc căn cứ vào nhiều yếu tố như hậu quả, hành vi, độ tuổi,…thì với từng hành vi nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm cũng sẽ bị truy cứu TNHS về tội danh tương ứng.  

    Như vậy, nếu có đủ căn cứ chứng minh rằng con có hành vi lừa để lấy tiền của cha mẹ và đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị khởi tố như thường. 

    Cập nhật bởi lamkylaw ngày 21/07/2020 11:40:16 SA
     
    2359 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận