Con cái có thể làm giấy không cho ba mẹ sang tên đất cho người khác được không?

Chủ đề   RSS   
  • #530061 01/10/2019

    Lyhuetruc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Con cái có thể làm giấy không cho ba mẹ sang tên đất cho người khác được không?

    Ba mẹ tôi có 1 miếng đất ở long an Do ba tôi có ý định ép buộc mẹ tôi phải kí sang tên cho vợ nhỏ của ba Tôi muốn làm giấy ko cho ba mẹ tôi kí sang cho người khác thì tôi nên làm thế nào. Mong được luật sư giúp đỡ ạ, tôi cảm ơn.

     
    3650 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Lyhuetruc vì bài viết hữu ích
    nganxuyen1501@gmail.com (07/10/2019) ThanhLongLS (02/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530220   02/10/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Luật đất đai năm 2013 về quyền chuyển nhượng đất như sau:

    “Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

    Theo đó, vì đây là quyền sử dụng đất thuộc sở hữu của bố mẹ nên bố mẹ bạn có quyền định đoạt, chiếm hữu và sử dụng đó. Nên nếu bố mẹ muốn chuyển quyền tài sản của mình (trừ trường hợp tài sản của hộ gia đình)thì tự mình định đoạt mà không có sự đồng ý của các con, thành viên khác trong gia đình. Đối với bạn thì không có quyền ngăn cản bố mẹ giao dịch chuyển nhượng.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/10/2019) Lyhuetruc (06/10/2019)
  • #530357   04/10/2019

    Lyhuetruc
    Lyhuetruc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Mẹ tôi không đồng ý kí tên chuyển nhượng sang tên vợ nhỏ cho ba

    Mẹ tôi không đồng ý chuyển nhượng vậy thì ba tôi có thể chuyển nhượng không, và hành vi ép buộc chuyển nhượng rơi vào điều vi phạm nào, và có thể thưa ra không, em cảm ơn ạ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lyhuetruc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2019)
  • #530364   04/10/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10083)
    Số điểm: 57308
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3960 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nếu giấy chứng nhận cả cha và mẹ bạn cùng đứng tên thì xem như là tài sản thuộc về đồng sở hữu của vợ chồng nên việc định đoạt phải được sự đồng ý của cả vợ chồng chứ một người thì không có quyên định đoạt. Do vậy, nếu cha bạn muốn sang nhượng nhưng mẹ thì không muốn thì cha không có quyền ép buộc mẹ ký trái với ý chí định đoạt của bạn được vì nếu như thế là vi phạm về quy định cưỡng ép chủ sở hữu địn đoạt tài sản trái với ý muốn của họ, giao dịch đó sẽ bị tòa án tuyên vô hiệu, không có giá trị pháp lý.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2019) Lyhuetruc (06/10/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.