Con cái có được ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở?

Chủ đề   RSS   
  • #491306 08/05/2018

    Kimhuyentr
    Top 500
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2015
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 6624
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 103 lần


    Con cái có được ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở?

    Trong một số trường hợp, con cái phải cùng cha mẹ ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng nhà đất. Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015 cũng như Luật đất đai 2013, các trường hợp con cái được cùng cha mẹ ký tên trong hợp đồng mua bán nhà, đất như sau:

    1. Khi sổ đỏ đứng tên Hộ gia đình

    Con cái cùng với cha mẹ ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là khi sổ đỏ đứng tên hộ gia đình. Việc xác định sổ đỏ là tài sản (đứng tên) của ai thì ta chi việc mở trang đầu tiên của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi là Hộ gia đình thì con cái sẽ buộc phải ký vào hợp đồng mua bán chuyển nhượng.

    Tại Bộ luật dân sự 2015 cũng quy định rõ ràng về tài sản sở hữu chung cho hộ gia đình tại điều 212:

    Điều 212. Sở hữu chung của các thành viên gia đình

    1. Tài sản của các thành viên gia đình cùng sống chung gồm tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên và những tài sản khác được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.

    2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác.

    Trường hợp không có thỏa thuận thì áp dụng quy định về sở hữu chung theo phần được quy định tại Bộ luật này và luật khác có liên quan, trừ trường hợp quy định tại Điều 213 của Bộ luật này.

    2. Khi sổ đỏ đứng tên cha mẹ (tài sản chung của vợ chồng) nhưng một trong 2 người hoặc cả 2 đã mất thì các đồng thừa kế sẽ đứng ra ký tên khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất. 

     
    7027 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kimhuyentr vì bài viết hữu ích
    Thuongtommy92 (09/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492647   26/05/2018

    Kimhang1302
    Kimhang1302
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1235
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 20 lần


    Hồi xưa cũng ký vô cái hợp đồng chuyển nhượng nhà đất này mà chẳng biết tại sao. Giờ thì mới biết do chứng nhận quyền sử dụng đất ghi là Hộ giá đình nên con cái cũng bắt buộc phải ký vào mấy cái hợp đồng mua bán chuyển nhượng đất này.

     
    Báo quản trị |  
  • #492662   26/05/2018

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (212)
    Số điểm: 2510
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 123 lần
    Moderator

    Dear !

    Bài viết của bạn rất hữu ích tuy nhiên mình có 1  thắc mắc nho nhỏ là việc xác định các thành viên của hộ gia đình sử dụng đất trong trường hợp này ntn?

    Căn cứ vào sổ hộ khẩu hay căn cứ vào đâu. Trong sổ hộ khẩu có tứ đại đồng đường, cả dâu rể, con cháu tầm 40 người thì phải ký tất ah? Và nếu không ký tất thì có rủi ro gì khi xảy ra tranh chấp không?

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 27/05/2018 07:12:51 CH chỉnh "và" thành "là"

    Luật sư - Trọng tài viên trung tâm trọng tài thương mại Công Lý Việt Nam (VIETJAC)

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #492722   27/05/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 10189
    Cảm ơn: 162
    Được cảm ơn 1034 lần
    Moderator

    Kimhuyentr viết:

    ..................................................

    Con cái cùng với cha mẹ ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là khi sổ đỏ đứng tên hộ gia đình. Việc xác định sổ đỏ là tài sản (đứng tên) của ai thì ta chi việc mở trang đầu tiên của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi là Hộ gia đình thì con cái sẽ buộc phải ký vào hợp đồng mua bán chuyển nhượng.

    Tại Bộ luật dân sự 2015 cũng quy định rõ ràng về tài sản sở hữu chung cho hộ gia đình tại điều 212:

    Điều 212. Sở hữu chung của các thành viên gia đình

    1. Tài sản của các thành viên gia đình cùng sống chung gồm tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên và những tài sản khác được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.

    2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác.

    ...........................................................

    Lập luận như bạn là không chính xác, khiến người đọc hiểu nhầm rằng hễ GCN ghi cấp QSDĐ cho Hộ gia đình thì tất cả con cái đều buộc phải ký vào Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ đó. Thật ra không phải như vậy, con cái phải thỏa mãn những điều kiện qui định tại khoản 29 điều 3 Luật đất đai 2013 thì mới được xác định là có quyền sử dụng đất chung với hộ gia đình. Nói cách khác, tại thời điểm cấp GCN cho Hộ mà con cái nào không có tên trong Hộ khẩu thì không có quyền sử dụng đất chung nên khi chuyển nhượng đất này không cần có sự thỏa thuận của con cái đó.

    Vấn đề thứ hai, Luật không bắt buộc con cái có QSDĐ chung phải ký vào Hợp đồng chuyển nhượng đất đó mà chỉ qui định "phải có sự thỏa thuận" của họ, sự thỏa thuận này có thể thực hiện bằng cách chính họ ký tên vào Hợp đồng chuyển nhượng hoặc họ ủy quyền cho người khác thực hiện thay họ.

    Vấn đề thứ ba, Luật qui định chỉ những thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ mới được thỏa thuận chuyển nhượng QSDĐ chung, nghĩa là thành viên chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì không được thỏa thuận về việc chuyển QSDĐ chung của hộ gia đình, tức con cái chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì dù có muốn cũng không được ký tên vào Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ mà họ được xác định có quyền sử dụng chung.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |