Con 7 tháng tuổi muốn ly hôn vợ

Chủ đề   RSS   
  • #88316 15/03/2011

    dmonkeybn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Con 7 tháng tuổi muốn ly hôn vợ

    Thưa luật sư!

    Tôi hiện đang làm cảnh sát. Vợ tôi đã có con được 7 tháng tuổi. Chúng tôi đến với nhau là do 2 gia đình ép buộc. Và hiện giờ tôi không muốn tiếp tục chung sống với cô ấy nữa.

    Xin hỏi tôi làm trong ngành liệu có gặp khó khăn gì không? Và tôi có được qyền nuôi con không?

    Rất mong nhận được câu trả lời của luật sư trong thời gian sớm nhất! Tôi xin cảm ơn!

     
    4293 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88344   15/03/2011

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Chào bạn!
     
    Giữ hạnh phúc gia đình là điều mọi người cần làm, nhất là người trong tổ chức, tuy nhiên nếu các bạn bất đồng về quan điểm sống và mục đích hôn nhân không còn tồn tại thì ly hôn sẽ là giải pháp tối ưu nhất. Nếu các bạn tranh chấp về quyền nuôi con thì Tòa sẽ xem xét dựa trên yếu tố tốt nhất cho trẻ.
     
    Do con bạn chưa được 12 tháng tuổi nên bạn phải chờ đủ thời gian theo quy định thì Tòa mới thụ lý đơn của bạn, đồng thời con dưới 3 tuổi thì thông thường mẹ là người được nuôi dưỡng.

    Thân ái !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #88536   16/03/2011

    hongthao2112_law
    hongthao2112_law

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào anh!

    Vấn đề của anh tôi xin được phép trả lời như sau:

    Thứ nhất, theo quy định tại Khoản 2 Điều 85 Luật HNGĐ thì trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn. Có nghĩa là trong trường hợp của anh hiện tại thì anh không có quyền yêu cầu ly hôn do con anh chỉ mới được 7 tháng tuổi.

    Tòa án chỉ thụ lý đơn của anh trong trường hợp con anh từ 12 tháng tuổi trở lên như trong luật định. Tòa án xem xét yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được thì Toà án quyết định cho ly hôn.

    Thứ hai, sau khi ly hôn về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    Chúc anh công tác tốt!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Kim Lân - Email: kimlalaw2000@yahoo.com