DanLuat 2015

Cố ý gây thương tích tỉ lệ 8% viện kiểm sát ra quyết định tạm giam 2 tháng?

Chủ đề   RSS   
  • #334987 24/07/2014

    Pnam2003

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cố ý gây thương tích tỉ lệ 8% viện kiểm sát ra quyết định tạm giam 2 tháng?

    Em tôi và bị hại có mâu thuẩn từ trước nên khi bị gặp bị hại trong thang máy đã xãy ra xung đột dẫn đến việc em tôi đánh bị hại bằng tay không thương tích 8%. Em tôi bị tạm giữ ở phường 24h sau đó được cho về sau 3 tháng thương lượng bồi thường để bị hại viết đơn bãi nại thì viện kiểm soát ra quyết định bắt tạm giam em tôi 2 tháng. Sau 1 tuần thì được thả ra vì bị hại bãi nại.

     Tôi thấy rất thắc mắc về quyết định bắt của viện kiểm soát. Xin luật sư giải đáp xem lệnh đó có đúng hay ko?

     
    4459 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334999   24/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại:

    Điều 86. Tạm giữ

     Tạm giữ có thể được áp dụng đối với những người bị bắt trong trường hợp khẩn cấp, phạm tội quả tang, người phạm tội tự thú, đầu thú hoặc đối với người bị bắt theo quyết định truy nã

     Trong thời hạn 12 giờ, kể từ khi ra quyết định tạm giữ, quyết định tạm giữ phải được gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp. Nếu xét thấy việc tạm giữ không có căn cứ hoặc không cần thiết thì Viện kiểm sát ra quyết định hủy bỏ quyết định tạm giữ và người ra quyết định tạm giữ phải trả tự do ngay cho người bị tạm giữ.

    Quyết định tạm giữ phải ghi rõ lý do tạm giữ, ngày hết hạn tạm giữ và phải giao cho người bị tạm giữ một bản.

    Điều 87. Thời hạn tạm giữ

    1. Thời hạn tạm giữ không được quá ba ngày, kể từ khi Cơ quan điều tra nhận người bị bắt.

    2. Trong trường hợp cần thiết, người ra quyết định tạm giữ có thể gia hạn tạm giữ, nhưng không quá ba ngày. Trong trường hợp đặc biệt, người ra quyết định tạm giữ có thể gia hạn tạm giữ lần thứ hai nhưng không quá ba ngày. Mọi trường hợp gia hạn tạm giữ đều phải được Viện kiểm sát cùng cấp phê chuẩn; trong thời hạn 12 giờ, kể từ khi nhận được đề nghị gia hạn và tài liệu liên quan đến việc gia hạn tạm giữ, Viện kiểm sát phải ra quyết định phê chuẩn hoặc quyết định không phê chuẩn.

    3. Trong khi tạm giữ, nếu không đủ căn cứ khởi tố bị can thì phải trả tự do ngay cho người bị tạm giữ.

    Như vậy trong trường hợp của em bạn sau 3 tháng Viện kiểm sát lại ra quyết định tạm giam là vi phạm tố tụng.

    Trân trọng!

     

     

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #335357   26/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 744 lần
    Lawyer

    Trường hợp này có thể có vi phạm tố tụng, nếu cần bạn có thể khiếu nại

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #335384   26/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    Chào bạn .

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

    Trước khi thắc mắc, khiếu nại thì bạn nên kiểm tra lại 1 lần nữa xem có thuộc các trường hợp ở trên (phần có gạch chân) hay không? Nếu có thì cẩn thận, nếu làm lớn chuyện thì coi chừng bị khởi tố đó: VKS ra lệnh tạm giam là trên cơ sở điều tra của cảnh sát điều tra nên họ phải có cơ sở đó bạn.  

     
    Báo quản trị |  
  • #345261   18/09/2014

    Pnam2003
    Pnam2003

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    kiểm sát viên nói em tôi có hành vi côn đồ. Tôi nghĩ lệnh bắt đó để ép gia đình tôi đi năn nỉ phía kia bãi nại thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #345262   18/09/2014

    Pnam2003
    Pnam2003

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cho hỏi thêm về phần khiếu nại gồm những bước gì, bắt người để ép hai bên hòa giải cho xong vụ án thì hơi quá.

     
    Báo quản trị |  
  • #345277   18/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    Chào bạn.

    Nếu tôi là bạn thì sẽ vui vì đã giải quyết được vụ án nhờ hoà giải được.

    Nếu bạn khiếu nại thì họ sẽ phải xem xét lại vụ án: mời bị hại lên hỏi lại, nếu họ làm đơn tố cáo tiếp hành vi của em bạn thì hậu quả khó lường. 

    Công an và VKS cùng thống nhất em bạn phạm tội mà không bị truy tố (do bị hại rút đơn) là may mắn rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Pnam2003 (20/09/2014)

0 Thành viên đang online
-