DanLuat 2015

Cố ý gây thương tích do nóng giận phạt tù mấy năm

Chủ đề   RSS   
  • #88836 17/03/2011

    thanhvan987

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Cố ý gây thương tích do nóng giận phạt tù mấy năm

    Giữa năm 2006, A và B cùng nhậu, cả hai đã say. A nói đùa với B: "Tại sao mày mượn tiền ko chịu trả", thực tế B ko có mượn tiền của A; A hỏi nhiều lần, B lớn tiếng nói lại " Tao ko mượn tiền mày, sao mày cứ hỏi nhiều vậy, người ngoài nghe được thì sao?"

    Hai bên cãi nhau, B nóng giận vào nhà lấy dao đâm A bị thương (bên hông phải). Sau đó B bỏ trốn, người nhà của B đưa A đi bệnh viện, thanh toán toàn bộ tiền thuốc men, viện phí. Sau vài ngày A xuất viện, đi làm lại bình thường (A, B đều là thợ xây, chơi với nhau khá thân).

    Hai bên tự thỏa thuận làm biên bản ko khiếu nại, khiếu kiện về sau. Sau đó, ko biết A có làm đơn tố cáo B hay ko thì B hoàn toàn ko biết. Bên B nghĩ 2 bên đã thỏa thuận tự giải quyết thì xem như sự việc đã kết thúc.
    Nhưng 1 thời gian sau, công an quận phát lệnh truy nã B.

    Tháng 3/2011 B bị bắt. Trong lúc bị bắt B đi xe máy của C (B mượn xe của C). Làm thế nào để C lấy lại xe? Xe đang bị giữ trên CA quận. Xin nói thêm, xe này có nguốc gốc rõ ràng, C mua lại của D (mua bán sang tay). Xe mới mua lại được 2 ngày chưa làm hợp đồng mua bán xe.

    Thời gian điều tra B bao lâu? Nếu như A làm đơn bãi nại cho B thì B bị phạt tù mấy năm? Có cách nào để giảm nhẹ hình phạt cho B? Thủ tục gồm những gi? Chỉ bị phạt cải tạo ko giam giữ đc k?

    Kính mong hồi âm sớm. Chân thành cảm ơn!

     
    7718 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #89051   18/03/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Vấn đề của bạn tôi xin tư vấn như sau:
    1/ Đây là vụ án "Cố ý gây thương tích" theo Điều 104 BLHS. Việc trong lúc bị bắt B đi xe của C thì chiếc xe máy này không phải là tang vật phạm tội gì cả, không liên quan đến vụ án. Chính vì vậy, C cần liên hệ với cơ quan công an đang giữ xe để làm thủ tục lấy xe về.

    2/ Do bạn không nói rõ là B đã gây thương tích cho A bao nhiêu phần trăm nên chưa thể xác định được B phạm tội "Cố ý gây thương tích" theo khoản nào của Điều 104 BLHS.

    Trước đây, giữa A và B đã thỏa thuận xong việc thanh toán tiền nằm viện, thuốc men được xem là tình tiết giảm nhẹ theo điểm b khoản 1 Điều 46 BLHS.

    Bạn cần phải cho biết là B đã gây thương tích cho A tỉ lệ là bao nhiêu phần trăm thì mới có thể tư vấn cho bạn được

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    thanhvan987 (18/03/2011)
  • #89066   18/03/2011

    thanhvan987
    thanhvan987

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Em xin hỏi rõ hơn, A nằm viện 3 ngày thì xuất viện, lúc đó không giám định tỷ lệ thương tật nên không biết chính xác tỷ lệ bao nhiêu. Sau 1 thời gian A đi làm lại bình thường sự việc đã xảy ra 5 năm rồi bây giờ có phải bắt buộc A giám định lệ thương tật hay không? căn cứ tỷ lệ thương tật sẽ áp dụng hình phạt đối với B đúng không anh?
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    #ff0000;">Bài viết lần sau bạn nhớ viết có dấu để các thành viên khác tiện tư vấn cho bạn nhé! cảm ơn!
    Em xin noi ro hon, A nam vien 3 ngay thi xuat vien, luc do ko giam dinh ty le
    thuong tat nen ko biet chinh xac ty le bao nhieu. Sau 1 thoi gian A di lam lai binh thuong. Su viec xay ra da 5 nam roi, bay gio co phai bat buoc A giam dinh ty le thuong tat hay ko? Can cu ty le thuong tat se ap dung dung hinh phat doi voi B dung ko ah?
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 18/03/2011 02:49:20 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #89074   18/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Xin bổ sung vào phần trả lời của #0072bc;">luatsuchanh như sau:

    Như #0072bc;">luatsuchanh đã nêu, do bạn không nói rõ là B đã gây thương tích cho A bao nhiêu phần trăm nên chưa thể xác định được B phạm tội "Cố ý gây thương tích" theo khoản nào của Điều 104 BLHS. Vì vậy:

    + Để biết B phạm vào khoản nào, bạn tham khảo Điều 104 BLHS rồi đối chiếu với tỷ lệ thương tích của A.

    + Để biết thời hạn điều tra là bao nhiêu, bạn tham khảo Điều 119 BLTTHS rồi đối chiếu với khoản mà B phải chịu theo Điều 104 BLHS. Trường hợp phải tạm đình chỉ điều tra hoặc đình chỉ điều tra, thì bạn tham khảo thêm Điều 122 BLTTHS.

    + Nếu như A làm đơn bãi nại cho B, mà B chỉ phạm vào khoản 1 Điều 104 BLHS, thì theo quy định tại Điều 105 BLTTHS, B sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự (TNHS). Còn B phạm từ khoản 2 Điều 104 trở lên thì việc bãi nại của A chỉ là tình tiết giảm nhẹ TNHS cho B theo khoản 2 Điều 46 BLHS.

    + Cách để B được giảm nhẹ hình phạt là:
    - Bồi thường đầy đủ;
    - Khai báo thật thành khẩn; biết ăn năn hối cải về việc mình đã gây ra;
    - Nhờ A làm đơn xin giảm nhẹ;
    - Nếu có cơ hội thì làm tất cả những gì có thể làm được như giúp cơ quan điều tra phát hiện, truy bắt tội phạm, trực tiếp truy bắt tội phạm... sẽ được hưởng tình tiết giảm nhẹ quy định tại điểm q, điểm r khoản 1 Điều 46 BLHS;
    - Nếu là gia đình có công với nước, bố mẹ là thương binh hay được tặng thưởng huân huy chương... thì sao giấy tờ (có chứng thực) gửi cơ quan điều tra.
    ........
    (Tham khảo thêm Điều 46 BLHS và Nghị quyết 01/2000/NQ-HĐTP).

    + B bị phạt tù mấy năm? Chỉ bị phạt cải tạo ko giam giữ đc k?
    Câu hỏi này chỉ có Tòa án, căn cứ vào chứng cứ, tài liệu đã được cơ quan điều tra thu thập và diễn biến tại phiên tòa mới trả lời bạn được.

    Trân trọng!


     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    thanhvan987 (19/03/2011)
  • #89083   18/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Tôi post bài hơi chậm nên không biết việc bạn cung cấp thêm thông tin.

    Câu trả lời cho những vấn đề bạn vừa nêu như sau:

    Việc xác định tỷ lệ thương tật là căn cứ vào di chứng để lại trên thân thể của người cần giám định. Vì vậy, thời gian bao lâu không ảnh hưởng đến kết quả của việc giám định.

    Theo quy định của pháp luật, thì việc giám định tỷ lệ thương tật do hành vi cố ý gây thương tích gây ra là bắt buộc để xác định người thực hiện hành vi có phạm tội hay không và nếu có, thì phạm vào khoản nào của Điều 104 BLHS.

    Và như đã nói trên, thì tỷ lệ thương tật là để xác định người thực hiện hành vi phạm vào koarn nào của điều luật. Chứ không phải là căn cứ để Tòa án quyết định mức hình phạt đối với người phạm tội.

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 18/03/2011 03:22:06 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    thanhvan987 (19/03/2011)

0 Thành viên đang online
-