DanLuat 2015

Cố ý gây thương tích đến 39%

Chủ đề   RSS   
  • #96058 18/04/2011

    misu89

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cố ý gây thương tích đến 39%

    #ff0000;">Tạm dịch !
    Chào các anh chị !

    Em muốn hỏi anh, chị là chồng em bị người ta chém vào ngày 1/03/2010 đến nay mà sự việc vẫn chưa được giải quyết. Chồng em không có xích mích với người ta cả, người đó chỉ xích mích với em của anh đó thôi.

    Nhưng mà người đó lại lên nhà kiếm và chém chồng em và cả em của anh. Do vết thương của chồng em nặng nên phải chuyển lên Chợ Rẫy và kết quả là chồng em bị đứt gân tay, đứt cổ, bàn tay của chồng em bây giờ bị co rút lại không đi làm được nữa, nhưng từ lúc chồng em đi Chợ Rẫy cho đến khi về nhà đến nay nhưng mà gia đình người chém chồng em cũng không lên thăm hỏi thuốc men gì hết.

    Giám định thương tật của chồng em là 39%.

    Anh, chị  cho em hỏi là sự việc của chồng em có được giải quyết không? có đền bù cho gia đình em không? vì anh ấy là trụ cột trong gia đình em. Người chém chồng em có bị truy tố trước pháp luật không? mà truy tố là mấy năm tù? Nếu gia đình người đó nghèo thì chỉ ở tù mà không đền bù được không hả anh? Em rất mong anh, chị  trả lời cho em,


    #ff0000;">Bạn nhớ viết bài có dấu:
    CHAO CAC ANH CHI!
    Em muon hoi anh la` chong em bi nguoi ta chem vao 1/03/2010 den nay ma su viec van chua duoc giai quyet. chong em ko co xich mich gi voi nguoi do ca , nguoi do chi xich mich voi em cua anh do thoi . nhung ma nguoi do lai len nha kiem va chem chong em va ca em cua anh .do vet thuong cua chong em nang nen phai chuyen len cho ray nam va ket qua la chong em bi dut gan tay , dut co , ban tay cua chong em bay gio bi co rut lai  khong di lam duoc nua .nhung ma tu luc chong em len cho ray cho den khi ve nha  den nay nhung ma gia dinh nguoi chem chong em cung ko len tham hoi hay thuoc men gi het ,giam dinh thuong tat cua chong em la 39%  anh cho em hoi la su viec cua chong em co duoc giai quyet ko , co den bu cho gia dinh em ko . vi anh ay la tru cot trong gia dinh em , va nguoi chem chong em co bi truy to phap luat ko ma truy to la tu may nam ,neu gia dinh nguoi do noi la ngheo chi o tu ko den bu duoc ko ha anh . em rat mong anh tra loi em doi thu cua anh
    CAM ON ANH, CAM ON ANH NHIEU
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 19/04/2011 12:27:30 AM
     
    6117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96197   19/04/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Căn cứ vào các thông tin bạn cung cấp thì với tỉ lệ thương tật 39% + bị chém, như vậy người cố ý gây thương tích đã dùng hung khí nguy hiểm + đã chém người không liên quan vì lý do xích mích nhỏ là có tính chất côn đồ nên đã cấu thành tội phạm theo khoản 2 Điều 104 BLHS. Ở khung hình phạt này là 2 năm đến 7 năm tù.
    Vấn đề là tại sao từ tháng 03/2010 đến nay mà gia đình bạn chưa biết kết quả giải quyết như thế nào? Cái này bạn phải liên hệ với cơ quan điều tra để được trả lời.
    Vấn đề bồi thường dân sự thì nếu đây là vụ án hình sự thì trong quá trình giải quyết vụ án Tòa án sẽ giải quyết luôn vấn đề dân sự trong vụ án hình sự.
    Việc gia đình người gây ra nghèo thì trong quá trình thi hành án, cơ quan thi hành án sẽ xem xét.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #96396   19/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào luatsuchanh

    Đối với hành vi trên của người kia thì phải cấu thành tội cố ý gây thương tích theo khoản 3 điều 104 BLHS 1999 chứ.

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    #ff0000; line-height: 150%;">a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) #ff0000;">Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc #ff0000;">từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ #ffff00;">năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    thân!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 19/04/2011 05:59:57 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #96689   20/04/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

     

    chào bạn QQ!
    Tôi có tí sai sót và đúng như bạn nói thì với hành vi trên có dấu hiệu phạm tội tại khoản 3 Điều 104 BLHS
    Xin chân thành cảm ơn bạn!

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #96726   20/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


     

    Không có gì đâu anh ạ, ai cũng có lúc sai sót mà!

    Chúc anh sức khỏe và công tác tốt!

    thân!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-