DanLuat 2015

Cố ý gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #514005 21/02/2019

    Cố ý gây thương tích

    Mọi người giúp em với ạ.

    Tết vừa qua, anh trai em có đi ăn với bạn bè đi sang huyện bên câu cá. Trong lúc anh em và bạn bè đang câu thì có đám thanh niên gần kéo đến cầm gậy gộc đến (sau được biết là có một anh trong nhóm lúc đi mua ít đồ đã lời qua tiếng lại với một thanh niên khác trong nhóm kia). Hai bên cãi nhau một lúc thì xảy ra đánh nhau. Trong lúc đánh nhau, anh em có cầm một chia bia và đập trúng đầu một thanh niên bên kia dẫn đến chảy máu. Sau khi thấy thanh niên kia bị chảy máu đầu thì hai bên cũng ngừng đánh nhau, đám thanh niên kia rút về và đưa thanh niên kia đến viện. Hai ngày sau đó, có mấy người đến nhà em kêu là người nhà của thanh niên bị anh em đánh chảy máu đầu, họ bảo thanh niên kia đã đi giám định và thương tật là 12%, bắt gia đình em phải bồi thường 100 triệu nếu không sẽ kiện anh em ra tòa, bắt anh em đi tù. Số tiền 100 triệu quá lớn so với gia đình em nên gia đình em đang muốn thương lượng với bên kia để giảm số tiền xuống. Nếu không thể thương lượng được thì mọi người cho em hỏi, nếu bên kia kiện anh em ra tòa thì anh em có phải bị đi tù không ạ? Nếu có theo quy định ở đâu ạ? Mọi người giúp em với ạ!
     
    353 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514023   21/02/2019

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2012
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 19 lần


    Việc anh bạn đánh người dẫn đến hậu quả nghiêm trọng trên cơ sở là hành vi vi phạm pháp luật. Nếu tỉ lệ thương tật từ 11% trở lên thì anh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích theo Điều 134 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017:

    “Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:”

    Còn nếu tỷ lệ thương tật của người đó dưới 11% hoặc không thuộc các trường hợp tại khoản 1 điều 104 BLHS đã nêu trên thì những anh bạn chỉ bị xử lý vi phạm hành chính. Theo Điểm e Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì đối với hành vi xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe người khác thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng.

    Do vậy, bạn nên kiểm tra lại giám định thương tật có đúng tỷ lệ mà họ nói hay không để xác định mức độ vi phạm.

    Về vấn đề bồi thường thiệt hại

    Theo quy định tại Điều 590 Bộ luật dân sự 2015 về thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm. Như vậy, người đã xâm hại sức khỏe người khác phải bồi thường theo đúng quy định của pháp luật.

    Cập nhật bởi giangthingochuong ngày 21/02/2019 12:45:01 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn giangthingochuong vì bài viết hữu ích
    PhanTrang77 (23/02/2019)