Có xử phạt hành chính và cả xử phạt hình sự khi ngoại tình?

Chủ đề   RSS   
  • #538186 31/01/2020

    Có xử phạt hành chính và cả xử phạt hình sự khi ngoại tình?

    Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 nghiêm cấm người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.
     
    Kết quả hình ảnh cho ngoia tinh
    (Nguồn: Internet)
     
    Chung sống như vợ chồng được hiểu là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng.
     
    Với hành vi ngoại tình lén lút chưa đến mức độ "có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng; có tài sản chung; hay đã được gia đình, cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó", pháp luật hiện tại chưa có quy định xử lý hành chính hay hình sự.
     
    Trong trường hợp cơ quan chức năng chứng minh được hai bên chung sống như vợ chồng, mức phạt như sau:
     
    Xử lý vi phạm hành chính
     
    Theo điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP, sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP, người vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với một trong các dấu hiệu sau:
     
    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.
     
    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác.
     
    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.
     
    Xử lý hình sự
     
    Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội Vi phạm chế độ một vợ, một chồng như sau:
     
    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 1 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến một năm:
     
    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn.
     
    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.
     
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm:
     
    a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;
     
    b) Đã có quyết định của tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.
     
    1295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538203   31/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Bên cạnh việc có thể bị xử phạt hành chính hoặc hình sự như trên thì có thể gặp một sô bất lợi khác.

    Thứ nhất, gặp bất lợi khi chia tài sản trong quá trình ly hôn: Trường hợp áp dụng chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định để chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn thì tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố “Lỗi” để xác định tỷ lệ tài sản mà vợ chồng được chia.

    “Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng” là lỗi của vợ hoặc chồng vi phạm quyền, nghĩa vụ về nhân thân, tài sản của vợ chồng dẫn đến ly hôn.        

    (Điểm d Khoản 4 Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP ngày 06/01/2016).

    Như vậy, rõ ràng người nào có hành vi “ngoại tình” thì người đó sẽ gặp bất lợi khi phân chia tài sản chung.

    Thứ hai, gặp bất lợi khi giành quyền nuôi con: Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cha mẹ sau khi ly hôn nếu không thỏa thuận được về quyền nuôi con thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Như vậy, nếu trường hợp một trong hai bên (bố hoặc mẹ) ngoại tình thì đây có thể được xem là một trong những căn cứ để Tòa án xem xét việc không giao quyền nuôi con cho bên có lỗi.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #538445   05/02/2020

    Sau đây là các hành vi do pháp luật quy định:
     
    Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
     
    Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
     
    Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
     
    Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;
     
    Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;
     
    Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn simon789 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/02/2020)