DanLuat 2015

Có vi phạm về Đảng khi mở công ty cho vợ làm Giám đốc không?

Chủ đề   RSS   
  • #458863 26/06/2017

    Có vi phạm về Đảng khi mở công ty cho vợ làm Giám đốc không?

    Hiện nay tôi đang công tác tại Phòng Quản lý đô thị

    Chức vụ: Nhân viên (chưa có công chức)

    Quản lý: Cấp giấy phép xây dựng

    Đã vào Đảng

    Nay tôi có nhu cầu mở Công ty TNHH -MTV thiết kế xây dựng ...., và cho vợ tôi làm Giám đốc công ty

    Vậy tôi có vi phạm 19 Điều Đảng viên không được làm không?

    Có vi phạm 10 Điều Cán bộ, công chức, viên chức không được làm ?

    hoặc có vi phạm vấn đề nào khác không?

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp! Thanks!

     
    491 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #461892   20/07/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Theo Điều 18 Luật Doanh nghiệp 2014 thì cán bộ công chức viên chức không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam, chỉ có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh trừ các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.
     
    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 37 Luật phòng chống tham nhũng năm 2005 thì: 
     
    "Điều 37. Những việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm
     
    1. Cán bộ, công chức, viên chức không được làm những việc sau đây:
     
    b) Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;
     
    2. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, vợ hoặc chồng của những người đó không được góp vốn vào doanh nghiệp hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước."
     
    Như vậy, pháp luật chỉ cấm thành lập doanh nghiệp đối với cán bộ, công chức. Còn Đảng viên mà không phải cán bộ, công chức thì không bị hạn chế. Trường hợp này  anh không phải cán bộ, công chức thì được thành lập doanh nghiệp.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    GHLAW (20/07/2017)

0 Thành viên đang online
-