Có vi phạm Pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #79490 17/01/2011

    votanhao62

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Có vi phạm Pháp luật không?

      Cha mẹ chồng trực tiếp đốc thúc chính quyền địa phương giải quyết việc li hôn của con mình ,có vi phạm pháp luật không?

    tanhao62

     
    5003 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79701   18/01/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17756
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1492 lần


    Chào bạn,

        Tại Chương XV Bộ Luật hình sự và các văn bản pháp luật hình sự khác không thấy quy định việc cha, mẹ chồng đốc thúc chính quyền giải quyết việc ly hôn của con họ là vi phạm pháp luật.

        Tại khoản 2 Điều 4 Luật HNGĐ có quy định nhằm bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình, cấm cưỡng ép ly hôn. Tuy nhiên, "cưỡng ép ly hôn" ở đây được hiểu là hành vi buộc người khác phải ly hôn trái với nguyện vọng của họ.

        Bên cạnh đó, quy định của Luật HNGĐ và Bộ Luật tố tụng dân sự là vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng có quyền (trực tiếp, mà không được ủy quyền cho người khác) yêu cầu giải quyết ly hôn và tham gia tố tụng.

        Như vậy, về nguyên tắc thì cha, mẹ của một bên vợ/chồng không được tham gia vào giai đoạn tố tụng trong giải quyết ly hôn và chính quyền địa phương, tòa án cũng có quyền không tiếp xúc với họ. Còn quy cho họ là cưỡng ép ly hôn cũng không chính xác về tính chất của hành vi. Hơn nữa, luật cũng không có chế tài hình sự đối với hành vi cưỡng ép ly hôn, mà chỉ quy định phạt hành chính theo Nghị định số 110/2009/NĐ-CP.

        Vài dòng trao đổi cùng bạn. Thân.

        
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 18/01/2011 04:44:50 PM Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 18/01/2011 12:41:29 PM Lỗi chính tả

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #80166   20/01/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Xin trao đổi với bạn thêm một số nội dung như sau:
    Việc Tòa án xem xét cho ly hôn hay không là tùy thuộc vào các căn cứ của pháp luật chứ không chịu sự tác động của ai khác ( về lý thuyết là vậy). Cụ thể như sau:
    - Mâu thuẫn trầm trọng
    - Đời sống chung không thể kéo dài
    - Mục đích của hôn nhân không thể đạt được.
    Bạn xem thêm luật hôn nhân gia đình để biết thêm nhé!
    Chào bạn.

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #80450   21/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    votanhao92: nói

    Cha mẹ chồng trực tiếp đốc thúc chính quyền địa phương giải quyết việc li hôn của con mình ,có vi phạm pháp luật không?

    Chỉ bằng này thông tin thì làm sao mà kết luận vi phạm hay không vi pham.vi phạm điều gì?
     Ly hôn này là do vợ chồng quyết định hay bị cha mẹ ép buộc.....và những thông tin có liên quan?

    Nếu như vợ chồng muốn ly hôn và không thể sống chung mà toà án chậm trễ , không chịu giải quyết mà không có lý do thì cha mẹ đốc thúc thì  chập nhận đuợc.và nguợc lại....

    Tốt nhất là cung cấp thêm thông tin cụ thể thì mới kết luận đuợc, chứ mới có nhiêu đó thông tin thì bó tay, làm sao mà khẳng định đuợc vi phạm hay không ..

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #80715   24/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!
    Việc ly hôn là sự tự nguyện giữa hai vợ chồng khi đảm bảo một số điều kiện nhất định do pháp luật quy định và được kết luận bởi Tòa án.
    "Cha mẹ chồng trực tiếp đốc thúc chính quyền địa phương"
    Thứ nhất là hành vi "đốc thúc" được xem là như thế nào, có đến mức được xem là cản trở hay cưỡng ép việc ly hôn hay chưa.
    Thứ hai là sự việc này lại nhằm vào cơ quan chính quyền, có nhiều cách hiểu, tôi cũng có thể hiểu là trong một "vụ ly hôn" thì nhà nước khuyến khích việc hòa giải tại cở sở địa phương, vậy nếu có sự chậm trễ hay không làm đúng thủ tục khi hai bên không thể hòa giải thành, thì việc đốc thúc cũng có thể là một hành vi hợp lý, tương tự như trong Tòa án thì cũng vậy. Nhưng theo tôi, đây thuộc vấn đề thủ tục pháp lý, rất khó để "quy tội" hay xử lý hành vi trên, vì hành vi "đốc thúc", nó con mang nhiều ý nghĩa trừu tượng.
    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nkkhuy vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (25/01/2011)
  • #80836   25/01/2011

    votanhao62
    votanhao62

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


       Chân thành cám ơn bạn!
       Chúc mừng năm mới! Vạn sự như ý.

    tanhao62

     
    Báo quản trị |