Có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #538581 09/02/2020

    huyenha123

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có vi phạm pháp luật không?

    Tuấn anh 12 tuổi đi chơi cùng bạn gái là nga khi đi qua ngã tư làng có một nhóm đối tượng thanh niên buông lời trêu Nga. thấy vậy, Tuấn anh rút con dao thủ sẵn trong người đâm minh một nhát, Minh tử vong ngay tại chỗ do bị mất máu cấp. hỏi hành vi của Tuấn ANH CÓ vi phạm pháp luật không? vì sao

    Cập nhật bởi huyenha123 ngày 09/02/2020 09:47:28 CH
     
    1417 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyenha123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538648   11/02/2020

    Hành vi xâm hại đến tính mạng gây hậu quả nghiêm trọng hay dẫn đến chết người bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo từng tôi danh cụ thể mà truy cứu phù hợp theo Bộ luật hình sự 2015.

    Tuy nhiên trường hợp của bạn, độ tuổi mà tại thời điểm giết người của Tuấn Anh là 12 tuổi, chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017), cụ thể:

    - Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

    - Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

    Như vậy, Tuấn Anh chưa đủ 14 tuổi sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi này nhưng gia đình Tuấn Anh phải có trách nhiệm bồi thường về dân sự, cụ thể bồi thường thiệt hại cho người thiệt mạng do Tuấn Anh gây ra.

     

     
    Báo quản trị |